બી રાઈટ રિયલએસ્ટેટ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

બી રાઈટ રિયલએસ્ટેટ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

•  બી આર એલ એ રિયલ્ટી બિઝનેસમાં છે જે ઉચ્ચ સ્પર્ધા ધરાવે છે અને તે ખંડિત સેગમેન્ટ છે.
•    તેણે અત્યાર સુધી નાનકડી નાણાકીય કામગીરી નોંધાવેલ છે.
•    તેની વર્તમાન કમાણીના આધારે, ઈશ્યુની કિંમત ઘણી વધારે છે.
•    આ વધારે કિંમતના આઈ પી ઓ ને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

કંપની વિશેઃ
બી રાઈટ રિયલએસ્ટેટ લી. (બી આર એલ) એ એક સંકલિત બાંધકામ અને રિયલ એસ્ટેટ ડેવલપમેન્ટ કંપની છે, જે મુખ્યત્વે મુંબઈ અને તેની આસપાસ રહેણાંક અને વ્યાપારી પ્રોજેક્ટના નિર્માણ અને વિકાસ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. તે માને છે કે તેણે નવીન આર્કિટેક્ચર, મજબૂત પ્રોજેક્ટ અમલીકરણ અને ગુણવત્તાયુક્ત બાંધકામ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને બહુમુખી પ્રોજેક્ટ્‌સ વિકસાવીને મુંબઈમાં રિયલ એસ્ટેટ ઉદ્યોગમાં એક સફળ ટ્રેક રેકોર્ડ સ્થાપિત કર્યો છે.
બી આર એલ એ બિઝનેસ મોડલ પસંદ કર્યું છે જેમાં તે બી-રાઈટ રિઅલએસ્ટેટ વેન્ચર્સ એલ એલ પી નામની તેની પોતાની પેટાકંપની એલ એલ પીમાં રોકાણ કરે છે અને આ એલ એલ પી વિવિધ એસ પી વી (સ્પેશિયલ પર્પઝ વ્હીકલ)માં રોકાણ કરે છે જે ચોક્કસ પ્રોજેક્ટ માટે સામેલ કરવામાં આવી છે. દરેક રિયલ એસ્ટેટ પ્રોજેક્ટનું પોતાનું એસ પી વી હોય છે અને આવા એસ પી વી પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ થયા પછી બંધ થઈ જાય છે. આ કંપનીને ચોક્કસ પ્રોજેક્ટમાંથી થતી તમામ સામગ્રી, માનવ સંસાધન અને અન્ય તમામ પરચુરણ ખર્ચાઓનો ટ્રેક રાખવામાં મદદ કરે છે. આજ સુધી આવું બિઝનેસ મોડલ સફળ સાબિત થયું છે પરંતુ ભવિષ્યમાં પણ તે ચાલુ રહેશે તેની ખાતરી નથી.
કંપની ડેવલપમેન્ટ મેનેજમેન્ટ કોન્ટ્રાક્ટ પર પણ કામ કરે છે જેમાં તે ચોક્કસ રિયલ એસ્ટેટ પ્રોજેક્ટ્‌સ માટે નાણાકીય સહાયનો વિસ્તાર કરે છે. તેની મુખ્ય સક્ષમતા રિયલ એસ્ટેટ મૂલ્ય સાંકળને વ્યવસાયિક રીતે સંચાલિત કરવામાં અને મૂલ્ય નિર્માણને મહત્તમ કરવા માટે પ્રતિભાને આકર્ષિત અને જાળવી રાખવામાં રહેલી છે.
બીઆરએલ વેપારમાં સ્ટોકમાં રહેલી જમીન પર પ્રોજેક્ટ વિકસાવવા અને પ્રોજેક્ટના વિકાસ માટે પક્ષકારો સાથે સંયુક્ત વિકાસ કરારો અને ભાગીદારી પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. કંપની રિયલ એસ્ટેટ સેક્ટરમાં ઉપલબ્ધ તકોનો ઉપયોગ કરવાનો ઇરાદો ધરાવે છે અને તેની કામગીરી જમીનની ઓળખ અને સંપાદન, અમારા પ્રોજેક્ટ્‌સનું આયોજન, અમલીકરણ અને માર્કેટિંગ, પૂર્ણ થયેલા પ્રોજેક્ટ્‌સની જાળવણી અને સંચાલનથી લઈને રિયલ એસ્ટેટ વિકાસ વગેરેના તમામ પાસાંઓને આવરી લેશે. . આ પ્રોસ્પેક્ટસ ફાઇલ કરવાની તારીખ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૬ કર્મચારીઓ છે.
ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ. ૩૩ કરોડ), અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ (રૂ.૧૦.૭૬ કરોડ) માટે આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા રૂ.૨૮૯૯૨૦૦ શેર, શેર દીઠ રુ. ૧૫૩ ના મુકરર ભાવે ઓફર કરીને રૂ.૪૪.૩૬ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૩૦ જૂન ૨૦૨ર ના રોજ ખુલીગએલ છે અને તા. ૦૫ જુલાઈ, ૨૦૨ર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૮૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના૨૮.૦૬% હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ આઈ પી ઓ ની પ્રક્રિયા પાછળ રૂ.૦.૬૦ કરોડ ખર્ચ કરી રહેલ છે.
આ આઈ પી ઓ સંપૂર્ણપણે ગ્રેટેક્સ કોર્પોરેટ સર્વિસિસ લિમિટેડ દ્વારા સંચાલિત છે અને પૂર્વ શેરજિસ્ટ્રી (ઈન્ડિયા) પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. ગ્રેટેક્સ શેર બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ આ આઈ પી ઓ માટે માર્કેટ મેકર છે.
શરુઆતમાં ભાવોભાવ ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી જારી કર્યા પછી, આ કંપનીએ માર્ચ ર૦૦૮ અને માર્ચ ર૦ર૧માં માં રૂ. ર૦૦ થી રૂ. ૧૮૦૦ પ્રતિશેરના મુકરર ભાવે બીજા ઈક્વીટી આપેલ / રુપાંતરિત કરેલ હતા, આ ઉપરાંત તેણે ૧ એપ્રિલ ૨૦રર માં ૧ માટે ૭ રેશિયોમાં બોનસ શેર જારી કરેલ હતા. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ.૬.૨૫ પ્રતિ શેર છે.લોનના રૂપાંતર માટે પ્રાપ્ત થયેલા ભારે પ્રીમિયમ માટે આભાર કે જેના પરિણામે એન એ વી વધારે છે.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૭.૪૩ કરોડ છે જે વધીને રૂ. ૧૦.૩૩ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, કંપની ૧૫૮.૦૭ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.
આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે આ કંપનીએ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૨.૪૫ કરોડ / રૂ. ૧.૩૯ કરોડ (ના. વ.૧૯), રૂ. ૧.૪૭ કરોડ / રૂ. ૦.૮૭ કરોડ (ના. વ.૨૦) અને રૂ. ૧.૧૯ કરોડ / રૂ. ૦.૫૮ કરોડ (ના. વ. ૨૧)નોંધાવેલ છે. ૩૧ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૧ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા નાણાકીય વર્ષ ૨૨ ના પ્રથમ નવ મહિના માટે, તેણે રૂ.૧.૧૬ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૦.૭૨ કરોડનો ચોખ્ખો નફો મેળવ્યો છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૧૨.૯૨ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧.૮૨ ટકા દર્શાવેલ છે. આ ડેટા કંપનીની પૂર્વ બોનસ ઇક્વિટી મૂડીના આધારે હોવાનું જણાય છે.
તા. ૩૧ ડીસેમ્બર, ર૦ર૧ના એન એ વી ૯૭૪.૯૩ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૦.૧૬ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૧૧૦.૧૭ ના આધારે તેની કિંમત ૧.૩૯ના પી/બીવી થી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ના ૯ માસની કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને તેને આઈ પી ઓ ઇક્વિટી પછીના ઈક્વીટીના આધારે વહેંચીએ , તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૬૪.૫૨ ના પી/ઈ પર આવે છે, આ બતાવે છે કે જાણે તેઓ આ સેગમેન્ટમાં એકમાત્ર ખેલાડી છે અને ભારે પ્રીમિયમ માંગે છે. પ્રમોટરોના લોભને દર્શાવતા આ ઈશ્યૂની કિંમત ઘણી વધારે છે.
સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર ડોકયુમેન્ટ મુજબ આ કંપની તેના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે સામોર રિયાલિટી, રત્નભૂમિ ડેવલપર્સ, અરિહંત સુપરસ્ટ્રક્ચર્સ, મેક્રોટેક ડેવલપર્સ દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૨૪૦, ૦૦, ૧૨.૬૮ અને ૪૨.૯૩ (૨૭ જૂન, ૨૦૨૨ના રોજ)ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી. મેક્રોટેક , અરિહંત સુપર સાથે સરખામણી કરેલ છે તે આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે.
ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
આ કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટ અહેવાલના સમય દરમ્યાન કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લીસ્ટીંગ પછી યોગ્ય ડિવિડન્ડ પોલિસીને અનુસરશે.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ
છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) ગ્રેટેક્સ કોર્પોરેટ તરફથી આ ૧૧મો આદેશ છે. છેલ્લી ૮ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખુલેલ હતા અને બાકીના ૦.૦૫% થી ૨૧.૯૦% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા. તેનો ટ્રેક રેકોર્ડ સરેરાશ છે.
નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
રિયલ્ટી સેક્ટરની આ કંપનીએ અત્યાર સુધી મામૂલી નાણાકીય કામગીરી દર્શાવી છે અને તેની વર્તમાન કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત ખૂબ જ વધારે છે. તે અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે. આ વધારે કિંમતના આઈપીઓને અવગણવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/