અગ્ની ગ્રીન એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

અગ્ની ગ્રીન એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

• એ જી પી એલ ટર્ન-કી સોલર પીવી પાવર પ્લાન્ટના અમલીકરણના વ્યવસાયમાં છે.
• તેણે તેની ઉપર અને નીચેની લાઇનમાં અસંગતતા દર્શાવેલ છે.
•  ના. વ. ૨૨ના ૧૦ માસમાં તેણે ઉત્પાદનોની વિવિધતા હોવા છતાં નબળાં પરિણામો દર્શાવ્યાં છે.
• ભાવોભાવનો આઈ પી ઓ હોવા છતાં, આ ઈશ્યૂ ૨૫૦ ના પી/ઈ પર છે.
• જોખમ લેનાર/રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે તેનો વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

અગ્નિ ગ્રીન પાવર લિ. (એજીપીએલ) ટર્ન-કી સોલર પીવી પાવર પ્લાન્ટ પ્રોજેક્ટ્‌સ ચલાવવાના વ્યવસાયમાં છે, જેમાં વિભાવનાથી પૂર્ણતાના તબક્કા સુધી સ્ટેન્ડ-અલોન અને ગ્રીડ કનેક્ટેડ પીવી સિસ્ટમ્સ બંને માટે ડિઝાઇન, એન્જિનિયરિંગ, સપ્લાય, ઇન્સ્ટોલેશન અને કમિશનિંગ ( આઈ અને સી) અને જાળવણીનો સમાવેશ થાય છે.
તે ગ્રાહકોને એન્જિનિયરિંગ, પ્રોક્યોરમેન્ટ અને કન્સ્ટ્રક્શન (“ઈ પી સી”) સેવાઓ અને ઓપરેશન્સ અને મેન્ટેનન્સ (“ઓ એન્ડ એમ”) સેવાઓ પ્રદાન કરતી એક સંકલિત સૌર ઉર્જા ઉકેલ પ્રદાતા છે. એજીપીએલ સોલર પાવર કન્ડીશનીંગ યુનિટ, સોલર ઇન્વર્ટર (હાઇબ્રિડ અને ગ્રીડ કનેક્ટેડ), સોલર મેક્સિમમ પાવર પોઈન્ટ ટ્રેકિંગ (એમપીપીટી) ચાર્જર, રિમોટ મોનિટરિંગ અને ડાયગ્નોસ્ટિક સિસ્ટમ, સોલાર ફોટોવોલ્ટેઇક જંકશન બોક્સ, કંટ્રોલ પેનલ, ડિજિટલ ડીસી એનર્જી મીટર, સોલર એડેપ્ટર અને સોલર પમ્પ કંટ્રોલર વગેરેનું ઉત્પાદન કરે છે.
તેણે છત્તીસગઢ, આસામ, મિઝોરમ અને ત્રિપુરામાં ચાર શાખા કચેરીઓ દ્વારા પણ તેના પગપેસારાનો વિસ્તાર કર્યો છે. તેના મુખ્ય ગ્રાહકોમાં મુખ્યત્વે પ્રતિષ્ઠિત સરકારી સંસ્થાઓનો સમાવેશ થાય છે.
તેનું બેંક ઋણ ના. વ. ૧૯ ના રૂ. રૂ. ૭.૨૬ કરોડ થી વધીને ના. વ. રરના ૧૦ માસમાં રૂ. ૧૧.૨૬ કરોડ થયેલ છે. આ ઑફર દસ્તાવેજ ફાઇલ કરવાની તારીખ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૭૫ કર્મચારીઓ હતા. આ સેગમેન્ટ અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ. ૪.૨૮ કરોડ), અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ (રૂ.૦.૫૦ કરોડ) માટે આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા રૂ.૫૨૫૦૦૦૦ શેર, શેર ભાવોભાવના(દીઠ રુ. ૧૦ ના) મુકરર ભાવે ઓફર કરીને રૂ.૫.૨૫ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૦ જુલાઈ ૨૦૨ર ના રોજ ખુલશે અને તા. ૨૨ જુલાઈ, ૨૦૨ર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૦૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના૨૬.૮૮% હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ આઈ પી ઓ ની પ્રક્રિયા પાછળ રૂ.૦.૪૭ કરોડ ખર્ચ કરી રહેલ છે.
આ ઈશ્યૂ સંપૂર્ણપણે ફિનશોર મેનેજમેન્ટ સર્વિસીસ લિ. દ્વારા સંચાલિત છે, કેમિયો કોર્પોરેટ સર્વિસીસ લિમિટેડ ઈસ્યુના રજિસ્ટ્રાર છે અને નિકુંજ શેર બ્રોકર્સ લિમિટેડ આ આઈપીઓ માટે માર્કેટ મેકર છે.
કંપનીએ અત્યાર સુધી તેની સંપૂર્ણ ઇક્વિટી મૂડી ભાવોભાવ મૂલ્ય પર જારી કરી છે. તેણે ઓક્ટોબર ૨૦૦૭માં ૧ માટે ૧, માર્ચ ૨૦૧૩માં ૧ માટે ૩, સપ્ટેમ્બર ૨૦૧૮માં ૧ માટે ૩૦ અને જાન્યુઆરી ૨૦૨૨માં ૧ માટે ૧ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે.પ્રમોટરો દ્વારા શેર ખરીદવાની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૦.૦૨ અને રૂ. ૦.૦૬ પ્રતિ શેર છે.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૪.૨૯ કરોડ છે જે વધીને રૂ. ૧૯.૫૪ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, કંપની ૧૯.૫૪ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૩૧.૭૩ કરોડ / રૂ. ૨.૨૩ કરોડ (ના. વ. ૧૯), રૂ. ૨૩.૨૪ કરોડ / રૂ. ૦.૧૦ કરોડ (ના. વ. ૨૦) અને રૂ. ૩૫.૨૭ કરોડ / રૂ. ૦.૧૧ કરોડ (ના. વ. ૨૧)નોંધાવેલ છે.
૩૧ જાન્યુઆરી, ૨૦૨૨ ના રોજ પૂરા થયેલા ના. વ. ૨૨ ના ૧૦ મહિનાના સમયગાળા માટે, રૂ. ૭.૧૨ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૦.૦૭ કરોડ ચોખ્ખો નફો મેળવ્યો છે. નીચેની લાઇનમાં અચાનક ઘટાડો ચિંતા પેદા કરે છે. ટોચની લાઇનમાં પણ ના. વ. ૨૨ ના ૧૦ માસ માટે ભારે ઘટાડો જોવા મળ્યો છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ એકલ ધોરણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૦.૬૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧.૭૫ ટકા દર્શાવેલ છે.
તા. ૩૧ માચજાન્યુઆરી, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૮.૫૩ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૦.૫૪ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૧૬.૨૪ ના આધારે તેની કિંમત ૦.૬૨ ના પી/બીવી થી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીના કુલ ઈક્વીટીના આધારે વહેંચીએ , તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૨૫૦ ના પી/ઈ પર આવે છે, જેે આ આઈપીઓને ભાવોભાવનો હોવા છતાં આક્રમક કિંમતનો બનાવે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

આ કંપનીએ ના. વ. ૧૭ માટે ૧૦%, ના. વ. ૧૮ માટે ૩૦% એ નના. વ. ૧૯ માટે ૧% ના દરે ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું અને ત્યાર બાદ ડિવિડન્ડ ચુકવેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, આ કંપનીએ સુરાના સોલર, વેબસોલ એનર્જી, ઉર્જા ગ્લોબલ અને સોલેક્સ એનર્જીને તેના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૧૧૭.૩૫, ૩૭.૮૨, ૦૦ અને ૧૦૯.૪૩ના પી/ઈ પર ટ્રેડિંગ કરી રહ્યા છે (૧૫ જુલાઈ, ૨૦૨૨ના રોજ). જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ

છેલ્લા પાંચ નાણાકીય વર્ષમા ફિનશોર મેનેજમેન્ટ તરફથી ં (ચાલુ એક સહિત)આ ૨૬મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૨ ઈશ્યૂ ભાવોભાવ અને બાકીના ૦.૦૯% થી ૬૫.૫૦% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

એજીપીએલ સોલર પાવર પ્રોડક્ટ્‌સના અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટમાં છે. તેની અસંગત નાણાકીય કામગીરી વ્યાપક ઉત્પાદન શ્રેણી હોવા છતાં વૃદ્ધિને ટકાવી રાખવાની તેની અસમર્થતા દર્શાવે છે. ના. વ. ૨૨ના ૧૦ માસના દેખાવને આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત ભાવોભાવ હોવા છતાં ખૂબ ઊંચી કિંમતે છે. તેના એન એ વી અને પી/બીવી ગુણોત્તરના આધારે, ઇશ્યુ આકર્ષક લાગે છે, પરંતુ નબળા નાણાકીય પ્રદર્શનને લીધે, તે જોખમી બની જાય છે. તેથી, જોખમ લેનાર/રોકડ સરપ્લસ હોય તેવા રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે આ ભાવોભાવના ઈશ્યૂને રોકાણ માટે ધ્યાનમાં લઈ શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

 

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/