અપસર્જ સીડસી એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (અરજી કરી શકાય)

અપસર્જ સીડસી એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

(અરજી કરી શકાય)

• યુ એસ એ એલ એ બી એસ એચ એસ એલની એક જૂથ કંપની છે જે સમાન વ્યવસાય સાથે પણ સંકળાયેલી છે.
• ૭૦% થી વધુ ટર્નઓવર મગફળીના બીજ માર્કેટિંગમાંથી આવે છે.
• આ જૂથે આ આઈ પીઓ માટે તેના એલ એમ, એમ એમ અને રજિસ્ટ્રારને બદલ્યા છે.
•    ના. વ. ૨૨ માટે તેની વધેલી કમાણી સાથે ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો છે.
•    તેણે જાન્યુઆરી ૨૦૨૨માં રૂ.૬૦ ના ભાવે થોડા શેર આપ્યા પછી આઈ પી ઓ ની કિંમત બમણી કરી છે.

પ્રસ્તાવના
યુએસએ લ એ બોમ્બે સુપર હાઈબ્રીડ સીડ્‌સ લી. (બી એસ એચ એસ એલ) ની ગ્રૂપ કંપની છે જે રૂ.૬૦ પ્રતિ શેરના ભાવે પ્રથમ આઈપી ઓસાથે રૂ. ૧૦.૩૯ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે એન એસ ઈ એસ એમ ઈ લિસ્ટિંગ માટે એપ્રિલ ૨૦૧૮ માં મૂડી બજારમાં આવેલ. તેણે ઉચ્ચ વોલેટિલિટી સાથે સારી કામગીરી બજાવી છે અને રોકાણકારોને ઉમદા વળતર આપ્યું છે.
તે નોંધવું યોગ્ય છે કે બીએસ એચ એસ એલ એ સૂચિબદ્ધ કર્યા પછી તેની ટોચની અને નીચેની લાઇનમાં અસંગતતા પોસ્ટ કરી છે. તેણે આ સમયગાળા દરમિયાન બે વાર બોનસ શેર આપ્યા છે. હાલમાં, કાઉન્ટર યુ એસ એ એલ આઈ પી ઓ માટે માર્ગ મોકળો કરવા અને રોકાણકારોને આકર્ષવા માટે સારી રીતે સંચાલિત કામગીરી સાથે ચર્ચામાં છે.
જો કે, આ આઈ પી ઓ માટે, આ ગ્રુપે મોનાર્ક નેટવર્થ કેપીટલલીને એલ એમ તેમ જ માર્કેટ મેકર તરીકે બદલીને ફીનશોર મેનેજમેન્ટને રોકેલ છે. તેમ જ રજિસ્ટ્રાર તરીકે સ્કાયલાઇન ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસીસ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ ને બદલીને લીન્ક ઈનટાઈમ લિ. ને રાખેલ છે અને હવે એમએમના મોરચે, નિકુંજ સ્ટોક બ્રોકર્સ લિમિટેડની નિમણૂક કરી છે. આમ એજન્સીઓનો સમૂહ બદલાઈ રહ્યો છે.

કંપની વિશેઃ
અપસર્જ સીડ્‌સ ઓફ એગ્રીકલ્ચર લિ. (યુએસએએલ) એ ટેકનોલોજી આધારિત બીજ ઉત્પાદન કંપની છે જે ખેતરના પાક અને શાકભાજીની શ્રેણી માટે વિવિધ પ્રકારના બીજને ઉગાડવા, વિકસાવવા, પ્રક્રિયા કરવા અને માર્કેટિંગ કરવાના વ્યવસાયમાં સંકળાયેલી છે. તે મુખ્યત્વે બીજ પ્રક્રિયામાં સામેલ છે જેમાં સંવર્ધક બીજની સુધારેલી આનુવંશિક સામગ્રીને ઉગાડવામાં આવે છે અને પાયાના બીજમાં ગુણાકાર કરવામાં આવે છે. ત્યારપછી, પાયાના બીજ પ્રક્રિયાના આગલા સ્તરમાંથી પસાર થાય છે જેમાં પાયાના બીજને ઉગાડવામાં આવે છે અને વ્યવસાયિક બીજમાં ગુણાકાર કરવામાં આવે છે, જે પછી પાક ઉત્પાદન માટે બજારમાં વેચવામાં આવે છે. આ કંપની દ્વારા ભારતના વિવિધ ભૌગોલિક પ્રદેશોમાં પાણીની ઉપલબ્ધતા, પાકની અવધિ અને જમીનની વિશેષતાઓ જેવી વિવિધ કૃષિ-આબોહવાની પરિસ્થિતિઓ માટે બીજની યોગ્યતાના આધારે દરેક પાક માટે બીજના વિવિધ પ્રકારો વેચવામાં આવે છે.
સંવર્ધક બીજ એ આનુવંશિક રીતે શુદ્ધ બીજ છે જે મૂળભૂત ન્યુક્લિયસ બીજ સ્ટોકમાંથી ઉત્પન્ન થાય છે અને મૂળ સંવર્ધક પાસેથી પ્રાપ્ત થાય છે. રાજ્ય સરકારની કેટલીક કૃષિ યુનિવર્સિટીઓ જેમાંથી તે સંવર્ધક બીજ મેળવે છે તેમાં મહાત્મા ફૂલે કૃષિ વિદ્યાપીઠ, રાજસ્થાન કૃષિ સંશોધન સંસ્થા, ભારતીય કૃષિ સંશોધન સંસ્થા વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.
૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, કંપનીએ ૪૦ થી વધુ વિવિધ ક્ષેત્રના પાકો અને શાકભાજી માટે બિયારણનું ઉત્પાદન કર્યું હતું અને તે ૭૫ થી વધુ જાતોના પાક સાથે ગુજરાત, મહારાષ્ટ્ર અને રાજસ્થાનને આવરી લેતા સમગ્ર ભારતમાં કામગીરી ધરાવે છે. તેના ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોમાં મગફળી, ઘઉં, જીરું, લીલા ગ્રામ, કાળા ચણા અને ડુંગળી, ધાણા બીજ, મેથી વગેરે માટે શાકભાજીના બીજનો સમાવેશ થાય છે.
૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેણે કુલ ૧૬ (સોળ) પૂર્ણ-સમયના કર્મચારીઓને રોજગારી આપી છે. તેની ૭૦% થી વધુ આવક મગફળીના બીજમાંથી આવે છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ. ૨૧.૩૧ કરોડ), અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ (રૂ.૧.૦૦ કરોડ) માટે આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા રૂ.૧૯૦૦૮૦૦ શેર, રૂ. ૧ર૦ પ્રતિશેરના મુકરર ભાવે ઓફર કરીને રૂ.૨૨.૮૧ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૯ જુલાઈ ૨૦૨ર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૨ ઑગષ્ટ, ૨૦૨ર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧ર૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના૨૬.૯૨% હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ આઈ પી ઓ ની પ્રક્રિયા પાછળ રૂ.૦.૫૦ કરોડ ખર્ચ કરી રહેલ છે.
આ ઈશ્યૂ સંપૂર્ણપણે ફિનશોર મેનેજમેન્ટ સર્વિસીસ લિ. દ્વારા સંચાલિત છે, લીન્ક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા પ્રા. લિમિટેડ ઈસ્યુના રજિસ્ટ્રાર છે અને નિકુંજ શેર બ્રોકર્સ લિમિટેડ આ આઈપીઓ માટે માર્કેટ મેકર છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી જારી કર્યા પછી, કંપનીએ વધુ ઇક્વિટી રૂ. જાન્યુઆરી ૨૦૨૨ માં શેર દીઠ ૬૦ આપેલ હતા અને હવે તે નવા રોકાણકારો પાસેથી બમણી કિંમત માંગે છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેર ખરીદવાની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧૦.૦૦ પ્રતિ શેર.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૫.૧૬ કરોડ છે જે વધીને રૂ. ૭.૦૬ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, કંપની ૮૪.૭૨ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૭.૬૪ કરોડ / રૂ. ૦.૨૨ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૬૨.૯૦ કરોડ / રૂ. ૦.૮૫ કરોડ (ના. વ.૨૧) અને રૂ. ૭૫.૭૭ કરોડ / રૂ. ૩.૯૬ કરોડ (ના. વ.૨૨)નોંધાવેલ છે.
ના. વ.૨૨ માટે બોટમ લાઇનમાં અચાનક વધારો થોડો આશ્ચર્યજનક છે. ગ્રૂપ કંપની બી એસ એચ એસ એલ એ ના. વ. ૨૨ માટે અડધાથી ઓછા ટોપ અને બોટમ લાઇન્સ સાથે નબળા દેખાવ પોસ્ટ કર્યા છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ એકલ ધોરણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૬.૮૯ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૩૦.૪૪ ટકા દર્શાવેલ છે.
તા. ૩૧ માચજાન્યુઆરી, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૨૧.૭૦ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ૫.૫૩ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૪૮.૪૬ ના આધારે તેની કિંમત ૪.૪૯ ના પી/બીવી થી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની વધેલ કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીના કુલ ઈક્વીટીના આધારે વહેંચીએ , તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૨૧.૩૫ ના પી/ઈ પર આવે છે,

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
આ કંપનીએ તેની સ્થાપના બાદથી કોઈ ડિવિડન્ડ ચુકવેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ,આ કંપનીએ બોમ્બે સુપર, કોન્ટિનેંટલ સીડ્‌સ, કાવેરી સીડ અને મંગલમ સીડ્‌સને તેના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૩૬.૬૧, ૩૭.૭૫, ૧૩.૬૩ અને ૧૯.૬૬ (૨૨ જુલાઈ, ૨૦૨૨ના રોજ)ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ
છેલ્લા પાંચ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) ફિનશોર મેનેજમેન્ટ તરફથી આ ૨૭મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૨ ઈશ્યૂ ભાવોભાવ અને બાકીના ૦.૯% થી ૬૫.૫૦% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
આ કંપનીએ ના. વ. ૨૨ માટે બુસ્ટ્‌ડ બોટમ લાઇન પોસ્ટ કરી છે જે તેના આઈ પી ઓ પ્રાઇસિંગને ૨૨ પી/ઈ આસપાસ રાખવામાં મદદ કરી રહી છે. આ ગુણોત્તરના આધારે, ઇશ્યૂની સંપૂર્ણ કિંમતનો છે. તેણે જાન્યુઆરી ૨૦૨૨માં રૂ.૬૦ ના ભાવે શેર આપેલ છે અને હવે નવા રોકાણકારો પાસેથી બિંમણી કિંમત માગી રહેલ છે. છેલ્લા ઘણા સમયથી આ સેગમેન્ટમાં કટ-થ્રોટ સ્પર્ધામાં ઘણા ખેલાડીઓ ઉભરી આવ્યા છે. સમાન વ્યવસાયમાં જૂથ કંપનીનો બીજો આઈ પી ઓ ચિંતા પેદા કરે છે. આ બધાને ધ્યાનમાં લેતા, રોકડ સરપ્લસ/જોખમ શોધનારાઓ લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે પાર્કિંગ ફંડને ધ્યાનમાં લઈ શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/