ઈ પી બાયોકોમ્પોઝીટ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (દૂર રહો)

ઈ પી બાયોકોમ્પોઝીટ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (દૂર રહો)

•    આ કંપની એફ આર પી ઉત્પાદનો અને સેનીટેશન સોલ્યુશનના ઉત્પાદન અને સપ્લાયમાં રોકાયેલ છે.
•    તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં સતત વૃદ્ધિ જોવા મળી છે.
•    નાની ઇક્વિટી મૂડી આ આઈ પી ઓ પછી (મેઈનબોર્ડ) સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થા સૂચવે છે.
•    ના. વ. ૨૨ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક રીતે નક્કી કરવામાં આવી છે.
•    આ વધુ કિંમતના સોદાને અવગણવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

કંપની વિશેઃ
ઈ પી બાયોકોમ્પોસીટસ લી.(ઈ પી બી એલ) ફાઇબર રિઇનફોર્સ્ડ પોલિમર (એફ આર પી) ઉત્પાદનો જેમ કે ડોર શટર, ફ્રેમ્સ, બાયોડાઇજેસ્ટર ટાંકીઓ, બાયો ટોઇલેટ્‌સ, બાંધકામ અને ઔદ્યોગિક એપ્લિકેશન ઉત્પાદનો કે જે ગ્રાહકની જરૂરિયાતોને પૂર્ણ કરે છે અને તેના ઉત્પાદન અને સપ્લાયમાં રોકાયેલ છે. કંપનીએ ૨૦૨૧ માં ગંદાપાણીના રિસાયક્લિંગના ઉચ્ચ સંભવિત ક્ષેત્રમાં પ્રવેશ મેળવ્યો. કંપનીએ તેના પ્રમોટરનો ચાલી રહેલ વ્યવસાય સંભાળી લીધો છે.
આ કંપની એવા લોકો માટે સ્વચ્છતા ઉકેલો આપવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે કે જેમની પાસે શૌચાલય નથી અને જેમની પાસે શૌચાલય છે પરંતુ સેપ્ટિક ટાંકીઓ દ્વારા કચરાનો નિકાલ અને વ્યવસ્થાપનમાં મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડે છે. કંપની સેનિટેશન ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર અને હ્યુમન વેસ્ટ મેનેજમેન્ટ સોલ્યુશન્સ અને સેવાઓ પૂરી પાડે છે, જેમાં ડિફેન્સ રિસર્ચ એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઓર્ગેનાઈઝેશન (ડી આર ડી ઓ) અને ઈન્ડસ્ટ્રી ઈન્ટરફેસ એન્ડ ટેક્નોલોજી મેનેજમેન્ટ તરફથી લાઇસન્સ પ્રાપ્ત નવીન અને સરળ બાયો-ડાઈજેસ્ટર ટેક્નોલોજીનો સમાવેશ થાય છે, જે ભારત સરકારના ડી આર ડી ઓ, સંરક્ષણ મંત્રાલયના નેજા હેઠળ કાર્યરત છે..
એનારોબિક બાયો-ડાઇજેસ્ટર ટેક્નોલોજી વપરાશકર્તાઓને ખર્ચાળ અને ઉર્જા-વપરાશ કરતી ગટરવ્યવસ્થાના માળખા પર આધાર રાખ્યા વિના, કચરો ઓનસાઇટનું સંચાલન કરવામાં મદદ કરે છે. સુએજ ટ્રીટમેન્ટ પ્લાન્ટ ગંદાપાણીનો પુનઃઉપયોગ અથવા પર્યાવરણમાં પરત આવે તે પહેલા દૂષિત પદાર્થોની સાંદ્રતાને સુરક્ષિત સ્તર સુધી ઘટાડવા માટે સક્ષમ બનાવે છે. એફ્લુઅન્ટ વોટર ટ્રીટમેન્ટ – ઔદ્યોગિક ગંદાપાણીના પુનઃઉપયોગ અથવા પર્યાવરણમાં સલામત વિસર્જન માટે પ્રક્રિયા કરવા માટે વપરાતી તકનીક છે. કંપની એફ આર પી સંલગ્ન ઉત્પાદનોમાં પણ નિષ્ણાત છે. એફઆરપીએ લાકડાનો પર્યાવરણ-મિત્ર અવેજી છે જે લાંબા સમયથી પસંદ કરેલ મકાન સામગ્રી છે – એક મર્યાદિત સંસાધન કે જેના પરિણામે મોટી પર્યાવરણીય સમસ્યાઓ થઈ છે, જેમ કે જંગલનો ઝડપી ઘટાડો.
આ જૂથે ૨,૦૦,૦૦૦ થી વધુ દરવાજા પૂરા પાડ્યા છે જેનાથી હજારો વૃક્ષો બચી રહ્યા છે, અને ખુલ્લામાં શૌચક્રિયા ઘટાડવામાં મદદરૂપ થતા ઘરોને ૨,૫૦૦ થી વધુ બાયો શૌચાલય પૂરા પાડ્યા છે જેથી સ્વચ્છ અને હરિયાળા વાતાવરણમાં યોગદાન મળે. ૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૩૦ કર્મચારીઓ હતા.
ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
ઉત્પાદન સુવિધા માટે તેની જરૂરિયાતોને ફાઇનાન્સ કરવા લાંબા ગાળાની લીઝ ડિપોઝિટ માટે (રૂ. ૨.૦૦ કરોડ), લોનની આંશિક ચુકવણી (રૂ. ૦.૮૦ કરોડ), કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ૧.૫૧ કરોડ), અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે (રૂ. ૧.૪૯ કરોડ), માટે તેની જરૂરિયાતોને ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૫૦૪૦૦૦ શેર, રૂ. ૧૨૬ પ્રતિશેરના મુકરર ભાવે ઓફર કરીને રૂ.૬.૩૫ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.ર૯ ઑગષ્ટ ર૦રર ના રોજ ખુલશે છે અને તા.૩૦ ઑગષ્ટ, ૨૦૨ર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૩૦.૦૨ % હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ આઈ પી ઓ ની પ્રક્રિયા પાછળ રૂ.૦.૫૫ કરોડ ખર્ચ કરી રહેલ છે,
આ ઈસ્યુ માત્ર આર્યમન ફાયનાન્સિયલ સર્વિસીસ લિમિટેડ દ્વારા સંચાલિત છે. અને બિગશેર સર્વિસ પ્રાઈવેટ લિમિટેડ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. આર્યમન ગ્રૂપની કંપની આર્યમન કેપિટલ માર્કેટ્‌સ લિમિટેડ આ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
અત્યાર સુધી સમાન ધોરણે સમગ્ર ઇક્વિટી જારી કર્યા પછી, કંપનીએ સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૧માં યોજાયેલા દરેક ૨ શેર માટે ૧૩ શેરના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા હતા. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૭.૨૪ અને રૂ. ૭.૮૮ પ્રતિ શેર.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧.૧૮ કરોડ છે જે વધીને રૂ. ૧.૬૮ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, કંપની ૨૧.૧૯ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.
આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૦.૫૭ કરોડ / રૂ. ૦.૦૩ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૨.૯૫ કરોડ / રૂ. ૦.૩૬ કરોડ (ના. વ.૨૧) અને રૂ. ૮.૦૮ કરોડ / રૂ. ૦.૮૧ કરોડ(ના. વ. ૨૨)નોંધાવેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૭.૧૭ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૬૯.૫૫ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૬.૯૭ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૭.૪૨ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૪૯.૬૫ના આધારે તેની કિંમત ૨.૫૪ ના પી/બીવી થી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીના કુલ ઈક્વીટીના આધારે વહેંચીએ , તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૨૬.૨૦ના પી/ઈ પર આવે છે,આમ આ ઈસ્યુ આક્રમક કિંમતનો છે.
ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
આ કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટમાં દર્શાવેલ સમયગાળા માટે કેઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીે સાથે સરખામણી કરવા માટે કોઈ સૂચિબદ્ધ સાથીદારો નથી. આર્યમન ફાઇનાન્શિયલ ફેબ્રુઆરી ૨૦૧૮ માં બેંકા બાયોલૂ લિમિટેડ નામનો એક આઈ પી ઓ લાવી હતી, જે આ કંપની માટે સૌથી નજીકનો પીઅર હોઈ શકે.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) આર્યમન ફાઇનાન્શિયલ તરફથી આ ૧૪મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ સૂચિઓમાંથી, તમામ લિસ્ટિંગના દિવસે ૦.૦૨% થી ૫% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ છે. આમ તેનો ટ્રેક રેકોર્ડ સરેરાશ છે.
નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
કંપનીએ તેની ટોચની અને નીચેની લાઇનમાં સતત વૃદ્ધિ નોંધાવી હોવા છતાં, તેની નાનકડી આઈ પી ઓ પછીની પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી મેઇનબોર્ડ પર સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થા સૂચવે છે. ના. વ. ૨૨ની કમાણીના આધારે, તેના આઈપી ઓ ની કિંમત આક્રમક છે. આ વધારે કિંમતનો ઈશ્યૂ છોડી શકાય.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/