વિવિયાના પાવર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (અરજી કરો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

વિવિયાના પાવર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (અરજી કરો)

• વી પી ટી એલ પાવર ટ્રાન્સમિશન/વિતરણ અને ઔદ્યોગિક ઈ પી એસ પ્રોજેક્ટ્‌સના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
•ના. વ. ૨૧ સિવાય, તેણે સતત વૃદ્ધિ નોંધાવી છે અને તેની પાસે સારાએવા ઓર્ડર પણ છે.
• રોગચાળાને કારણે, કંપનીએ ના. વ. ૨૧ માટે એક નાનો આંચકો અનુભવેલ હતો.
• તેના પ્રદર્શનના આધારે, ઇશ્યૂ વ્યાજબી કિંમતનો દેખાય છે.
• સેગમેન્ટ માટે ઉજ્જવળ સંભાવનાઓને ધ્યાનમાં રાખીને, મધ્યમથી લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણને ધ્યાનમાં લઈ શકાય.

કંપની વિશેઃ
વિવિયાના પાવર ટેક લિમિટેડ (વી પી ટી એલ) પાવર ટ્રાન્સમિશન, ડિસ્ટ્રિબ્યુશન અને ઔદ્યોગિક ઈ પી સી સ્પેસ પ્રોજેક્ટ્‌સ (એન્જિનિયરિંગ, પ્રોક્યોરમેન્ટ અને કન્સ્ટ્રક્શન) ના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. તે પાવર ટ્રાન્સમિશન, ઈ એચ વી સબસ્ટેશન, સબ-સ્ટેશન અને ટ્રાન્સમિશનનું પરીક્ષણ અને કમિશનિંગ, પાવર ડિસ્ટ્રિબ્યુશન નેટવર્ક એસ્ટાબ્લિશમેન્ટ, અંડરગ્રાઉન્ડ કેબલ નાખવા, અપગ્રેડેશન અને વર્તમાન પાવર સિસ્ટમ્સમાં ફેરફાર જેવી સેવાઓની વિશાળ શ્રેણી પૂરી પાડે છે. કંપની તમામ પ્રકારની વિદ્યુત પ્રણાલીઓના પુરવઠા, સિવિલ, ઇરેક્શન, ટેસ્ટિંગ અને કમિશનિંગ માટે ટર્નકી જોબ પણ હાથ ધરે છે.
વી ટી પી એલ રાજ્ય સરકારની પાવર યુટિલિટીઝ, ખાનગી પાવર એકમો અને રિન્યુએબલ એનર્જી ડેવલપર્સ સાથે વ્યવહાર કરે છે. ખાસ કરીને, કંપની ઈ પી સી પ્રોજેક્ટ્‌સ પસંદ કરે છે. કંપની સરકારી ઉપયોગિતાઓમાંથી ઓપન બિડિંગ પ્રક્રિયા દ્વારા પ્રોજેક્ટ મેળવે છે અને ખાનગી પાવર એન્ટિટી અને રિન્યુએબલ એનર્જી ડેવલપર્સ પાસેથી ઓપન બિડિંગ અથવા પ્રેફરન્શિયલ ધોરણે કંપનીની યોગ્યતા અને કામગીરીને અનુરૂપ કામ કરે છે.
કંપનીએ ઓપરેશનલ જરૂરિયાતોને અનુરૂપ બિઝનેસ મોડ્યુલ સેટ કર્યું છે. વ્યવસાયિક કામગીરીમાં મુખ્યત્વે બે મુખ્ય કાર્યોનો સમાવેશ થાય છેઃ પુરવઠો અને સેવા. આ કાર્યો કરવા માટે, વિવિધ ક્રમિક પ્રવૃત્તિઓ કરવામાં આવે છે. તેણે ગુણવત્તાયુક્ત માનવબળ અને વિકસિત સંસાધનોનો ઉપયોગ કરવો પડે છે.
૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૩૨ કર્મચારીઓ હતા. મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, કંપની પાસે રૂ.૪૬.૬૫ કરોડના ૧૮ ચાલુ પ્રોજેક્ટ્‌સ માટે હાલનું કામ ચાલુ છે. ના. વ. ૨૩ માટે અને તેણે રૂ.૫૮.૧૩ કરોડ ના કોન્ટ્રાક્ટ માટે બિડ સબમિટ કરી છે. મેનેજમેન્ટને તેના ટ્રેક રેકોર્ડના આધારે મોટા પ્રમાણમાં ઓર્ડર મળવાનો વિશ્વાસ છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ. ૭.૦૦ કરોડ)અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ (રૂ.૧.૧૫ કરોડ) માટે તેની જરૂરિયાતોને ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૧૬૦૦૦૦૦ શેર, રૂ. ૫૫ પ્રતિશેરના મુકરર ભાવે ઓફર કરીને રૂ.૮.૮૦ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૫ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૮ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ર૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૮૦ % હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ આઈ પી ઓ ની પ્રક્રિયા પાછળ રૂ.૦.૬૫ કરોડ ખર્ચ કરી રહેલ છે,
આ ઈસ્યુ સંપૂર્ણપણે બીલાઈન કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિ. દ્વારા સંચાલિત છે અને સ્કાયલાઇન ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. સનફ્લાવર બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ આ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
કંપનીએ અત્યાર સુધી સમાન ધોરણે સમગ્ર ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા છે. તેણે એપ્રિલ ૨૦૨૨ માં ૧ માટે ૧૮ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૦.૫૩ પ્રતિ શેર.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૪.૩૭ કરોડ છે જે વધીને રૂ. ૫.૯૭ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, કંપની ૩૨.૮૪ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૨૦.૧૦ કરોડ / રૂ. ૧.૨૧ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૨૨.૬૨ કરોડ / રૂ. ૦.૯૯ કરોડ (ના. વ. ૨૧) અને રૂ. ૩૩.૦૦ કરોડ / રૂ. ૨.૯૦ કરોડ (ન.ા વ. ૨૨)નોંધાવેલ છે.રોગચાળાને પગલે નાણાકીય વર્ષ ૨૧ માટે તેની નાણાકીય કામગીરીમાં તેને એક નાનો આંચકો લાગ્યો હતો.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ. ૪.૫૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૩૭.૧૫ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૫.૪૩ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૩.૫૬ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૨૪.૯૫ના આધારે તેની કિંમત ૨.૨૦ ના પી/બીવી થી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણીનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીના કુલ ઈક્વીટીના આધારે વહેંચીએ , તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૧.૨૯ના પી/ઈ પર આવે છે, આ રીતે આ ઈશ્યૂ વાજબી ભાવે આવેલ છે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, કંપનીએ કે ઈ સી ઇન્ટરનેશનલ અને કલ્પતરુ પાવરને તેના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૨૦.૩૮ અને ૧૬.૬૦ ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે (૩૦ ઓગસ્ટ, ૨૦૨૨ મુજબ). જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

 

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
આ કંપનીએ છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ નથી કે ચુકવેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ
એક સપ્તાહની અંદર બીલાઇન ગ્રૂપ કંપનીની આ નવી એન્ટિટી તરફથી આ બીજો આદેશ છે. આથી તેની પાસે પાછલા મેન્ડેટના લીસ્ટીંગ માટેના કોઈ દેખવમાટે કોઈ ટ્રેક રેકોર્ડ ઉપલબ્ધ નથી.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
કંપનીએ ના. વ. ૨૧ સિવાય છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં વાજબી વૃદ્ધિ નોંધાવી છે, જ્યાં તેને રોગચાળાને કારણે નીચેની લાઇનમાં એક નાનો આંચકો લાગ્યો છે. જો કે, તેના ટ્રેક રેકોર્ડ અને હાથ પરના ઓર્ડરને ધ્યાનમાં લેતા, મધ્યમથી લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણની વિચારણા કરી શકાય છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/