ઇન્સોલેશન એનર્જી બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

ઇન્સોલેશન એનર્જી બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

•  આઈ ઈ એલસોલર પેનલ્સ અને મોડ્યુલ્સના ઉત્પાદનના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
•   તે માર્જિન પર દબાણ સાથે ટોચની લાઇનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
•    તેની ના. વ. ૨૨ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યુ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે.
•  કેશ સરપ્લસ હોય તેવા રોકાણકારોને મધ્યમથી લાંબા ગાળા માટે ધ્યાનમાં લઈ શકે છે.

કંપની વિશેઃ

ઇન્સોલેશન એનર્જી લિ.(આઈ ઈ એલ) તેની સંપૂર્ણ સ્વયંસંચાલિત અત્યાધુનિક ૨૦૦ મેગાવોટ (રેટેડ ઇન્સ્ટોલ કરેલ ક્ષમતા)એસ પી વી થી બજારની માંગ મુજબ વિવિધ કદની ઉચ્ચ કાર્યક્ષમતાવાળા સોલર પેનલ્સ અને મોડ્યુલોના ઉત્પાદનના વ્યવસાય સાથે સંકળાયેલી છે. જયપુર ખાતે સ્થિત મોડ્યુલ મેન્યુફેક્ચરિંગ યુનિટ, ૬૦,૦૦૦ ચોરસ ફૂટથી વધુ વિસ્તારમાં ફેલાયેલું છે, જેમાં નવીનતમ મશીનરી અને કડક ગુણવત્તાની ખાતરી સભર પ્રક્રિયા થાય છે જે ગુણવત્તાયુક્ત સોલર પીવી મોડ્યુલો પહોંચાડે છે.
સૌર પીવી મોડ્યુલ્સના ઉત્પાદન ઉપરાંત, કંપની સોલર પાવર કન્ડીશનીંગ યુનિટ (પીસીયુ) માં પણ વેપાર કરે છે જે બેટરીને ચાર્જ કરવા માટે ગ્રીડમાંથી સૌર ઉર્જા અને પાવરનો ઉપયોગ કરે છે અને લાંબી ટેબ્યુલર લીડ એસિડ બેટરીનો ઉપયોગ કરે છે જેનો ઉપયોગ સૌર ઊર્જા પેનલ્સમાંથી ઉત્પન્ન થતી ઉર્જાને સંગ્રહિત કરવા માટે થાય છે. આઈ ઈ એલ ગ્રાહકોને એન્જિનિયરિંગ, પ્રોક્યોરમેન્ટ અને કન્સ્ટ્રક્શન (“ઈ પી સી”) સેવાઓ પ્રદાન કરતી સંકલિત સૌર ઊર્જા ઉકેલ પ્રદાતા પણ છે. કંપની ‘ આઈ એન એ’ બ્રાન્ડ નામ હેઠળ તેના ઉત્પાદનોનું વેચાણ કરે છે.
૨૦૨૦ માં, આઈ ઈ એલ એ સોલર પાવર પેકના ક્ષેત્રમાં વૈવિધ્યીકરણ કર્યું અને સફળતાપૂર્વક સોલર ટ્યુબ્યુલર / લિ-આયન બેટરી અને સોલર પીસીયુ લોન્ચ કર્યું. આ સંપૂર્ણ માર્કેટ ઇનપુટ્‌સ અને શ્રેષ્ઠ ઉપલબ્ધ તકનીકો પછી ડિઝાઇન કરવામાં આવી છે. પર્યાપ્ત સ્ટોરેજ સાથેની આ સોલાર કોમ્બો ઓફર ઝડપથી લોકપ્રિયતા મેળવી રહી છે અને શહેરો, નગરો અને ગામડાઓમાં હોમ ઓફિસ અને હોમ એજ્યુકેશન સમુદાયને મદદ કરી રહી છે. ઓફર ડોક્યુમેન્ટ્‌સ ફાઈલ કર્યા મુજબ, તેના પેરોલ પર ૧૪૬ કર્મચારીઓ હતા અને વધુમાં, તેની પાસે ૪૫ કેઝ્યુઅલ મજૂરો હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ.૧૫.૪૫ કરોડ)અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટેની તેની જરૂરિયાતોના ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૫૮૩૨૦૦૦ ઈકવીટી શેર બુકબિલ્ડીગ પ્રક્રિયા દ્વારારૂ. ૩૬ થી રૂ. ૩૮ પ્રતિશેરની કિંમતે ઓફર કરીને ( ઉપરની સપાટીના ભાવના આધારે) રૂ.૨૨.૧૬ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.ર૬ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૨૯ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૮ % હિસ્સો ધરાવશે.
આ ઈસ્યુ માત્ર હોલાની કન્સલ્ટન્ટ્‌સ પ્રા. લિ. દ્વારા સંચાલિત છે, અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. હોલાની કન્સલ્ટન્ટ્‌સ પ્રા. લિમિટેડ કંપની માટે બજાર નિર્માતા પણ છે.
અત્યાર સુધી સમાન ધોરણે સમગ્ર ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૨૨ માં ૧ માટે ૫ ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા હતા. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧.૮૩ પ્રતિ શેર છે.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૫.૦૦ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૨૦.૮૩ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે,(ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે) આ કંપની ૭૯.૧૬ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ( એકલ ધોરણે) ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ.૮૮.૭૯ કરોડ / રૂ. ૩.૦૯ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૧૬૨.૭૩ કરોડ / રૂ. ૬.૯૦ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૨૧૫.૩૯ કરોડ / રૂ. ૬.૯૨ કરોડ(ના. વ.૨૨) નોંધાવેલ છે. કોન્સોલીડેટેડ આધારે તેણે ના. વ. રરમાં રૂ. ૨૧૫.૪૦ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૬.૯૩ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે.
છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૪.૧૮ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્ય૩૬.૯૮ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૪.૭૫ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૨.૫૮ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૨૧.૨૬ ના આધારે તેની કિંમત ૧.૭૯ ના પી/બીવી થી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની એકત્રિત કમાણીને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૧.૪૧ ના પી/ઈ પર આવે છે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ,આ કંપનીએ સ્વેલેક્ટ એનર્જી, વા સોલાર અને વેબસોલ એનર્જીને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૧૪.૨, ૧૦.૫ અને ૦૦ (૨૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ મુજબ) ના પી/ઈ પર ટ્રેડિંગ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્તરીતે તુલનાત્મક નથી.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટમાં જણાવેલ સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડની જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ
છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં હોલાની કન્સલ્ટન્ટ્‌સ તરફથી આ ૬મો આદેશ છે (૨૦-૨૧ સિવાય પરંતુ ચાલુ એક સહિત). છેલ્લી ૫ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસ, ૧ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખુલેલ, ૧ ભાવોભાવ, અને બાકીનીે ૪.૯૪% થી ૪૯.૧૨% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
આઈ ઈ એલ સોલાર પેનલ અને મોડ્યુલ્સ અને સંબંધિત પ્રોડક્ટ્‌સના ઉત્પાદન અને માર્કેટિંગ બિઝનેસમાં છે. તેની ના.વ.૨૨ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે. આ સેગમેન્ટ આગળ ઉજ્જવળ સંભાવના માટે તૈયાર હોવાથી, રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/