કોન્કોર્ડ કન્ટ્રોલ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

કોન્કોર્ડ કન્ટ્રોલ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

•   સી સી એસ એલ રેલવે કોચ-સંબંધિત ઉત્પાદનોના ઉત્પાદન અને પુરવઠામાં રોકાયેલ છે.
•    તેણે રેલ્વેના બહેતર પ્રદર્શન માટે નવાં ઉત્પાદનો વિકસાવ્યાં છે.
•    સરકારી કરારો પર નિર્ભરતા એ મુખ્ય ચિંતા છે.
•   ના. વ. ૨૨ની કમાણીના આધારે, ઈશ્યુ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે.
•   રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ
કોન્કોર્ડ કંન્ટ્રોલ સિસ્ટમ્સ લી. (સી સી એસ એલ) ભારતીય રેલ્વે અને અન્ય રેલ્વે કોન્ટ્રાક્ટરો માટે કોચ-સંબંધિત અને વિદ્યુતીકરણ ઉત્પાદનોના ઉત્પાદન અને પુરવઠાના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. તે રેલ્વે કોચમાં જરૂરી ઉત્પાદોનું ઉત્પાદન કરે છે જેમ કે ઇન્ટર-વ્હીકલ કપ્લર, ઇમરજન્સી લાઇટિંગ સિસ્ટમ, બ્રશલેસ ડીસી કેરેજ ફેન, એક્ઝોસ્ટ ફેન, કેબલ જેકેટ્‌સ, બેલો વગેરે અને કોચના ઇલેક્ટ્રિફિકેશનમાં જરૂરી ઉત્પાદનો અને ભારતીય રેલ્વેના બ્રોડગેજ નેટવર્ક જેમ કે બેટરી ચાર્જર. ૨૦૦ એએચ, બેટરી ચાર્જર ૪૦ એએચ, ટેન્સાઇલ ટેસ્ટિંગ મશીન વગેરે.
આ કંપનીએ ભારતીય રેલ્વે માટે આ ઉત્પાદોનું ઉત્પાદન અને સપ્લાય કરવા માટે રિસર્ચ ડિઝાઇન અને સ્ટાન્ડર્ડ ઓર્ગેનાઈઝેશન (“આર ડીએસ ઓ”) દ્વારા માન્ય વિક્રેતા છે. કંપનીએ વર્ષ ૨૦૧૧ માં તેની કામગીરી શરૂ કરી હતી જ્યારે તેને રેલ્વે ઇલેક્ટ્રિફિકેશનની ટ્રેક્શન સિસ્ટમ્સ માટે બેટરી ચાર્જર બનાવવા અને સપ્લાય કરવાની મંજૂરી મળી હતી. તેણે વર્ષ ૨૦૧૩ માં ભારતીય રેલ્વેના કોચમાં ફીટ કરવામાં આવેલ ઉત્પાદોના ઉત્પાદનમાં તેના વ્યવસાયને વધુ વિસ્તૃત કર્યો અને ઇમરજન્સી લાઇટ યુનિટ માટે મંજૂર કરવામાં આવ્યું જે મુસાફરોની સલામતી માટે ભારતીય રેલ્વેના કોચમાં રોલિંગ સ્ટોક એપ્લિકેશનની સૌથી મહત્વપૂર્ણ વસ્તુઓમાંની એક છે. ઇમરજન્સી લાઇટ યુનિટ પાવર નિષ્ફળતાના કિસ્સામાં અથવા અકસ્માતના કિસ્સામાં આપમેળે સ્વિચ ઓન કરે છે. ત્યારપછી વર્ષ ૨૦૧૪માં, તેને ઈલેક્ટ્રીકલ લાઈનોની સ્થાપના પહેલાં પોર્સેલેઈન અને કમ્પોઝીટ ઈન્સ્યુલેટર માટે ટેન્સાઈલ લોડ ટેસ્ટીંગ મશીનોના ઉત્પાદન અને પુરવઠા માટે સફળતાપૂર્વક આર ડીએસ ઓ નીમંજૂરી મળી. આખરે, તેને ભારતીય રેલ્વેને બ્રશલેસ ડીસી કેરેજ ફેન્સ સપ્લાય કરવાની મંજૂરી મળી જ્યારે તેણે સામાન્ય ડીસીથી બ્રશલેસ ડીસીમાં ચાહકોની ટેક્નોલોજી બદલી.
વર્ષોથી કંપનીએ સફળતાપૂર્વક વિકાસ કર્યો છે અને ઉત્પાદનોની વિશાળ શ્રેણી સપ્લાય કરી રહી છે. હાલમાં, તે લખનૌ, ઉત્તર પ્રદેશ ખાતે બે ઉત્પાદન એકમો ધરાવે છે, જેનું કુલ કદ ૧૮૮૦ ચોરસ મીટરથી વધુ છે. કંપની પાસે સંશોધન અને વિકાસ ટીમ છે જે નવા ઉત્પાદનો વિકસાવવા અથવા હાલના ઉત્પાદનોને સુધારવા માટે સમર્પિત છે. તેની આર એન્ડ ડી ક્ષમતાઓમાં પ્રોડક્ટ એન્જિનિયરિંગ, પ્રોડક્ટ સિમ્યુલેશન, પ્રોટોટાઇપિંગ અને પરીક્ષણનો સમાવેશ થાય છે જે મુખ્યત્વે ઉત્પાદન સુવિધાઓ પર હાથ ધરવામાં આવે છે. ૩૧ જુલાઈ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૭૩ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ.૭.૦૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટેની તેની જરૂરિયાતને ભાગરૂપે નાણાં પૂરાં પાડવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૧૫૧૨૦૦૦ ઈકવીટી શેર બુકબિલ્ડીંગરૂટ દ્વારા રૂ. ૫૩ થી રૂ. પપ પ્રતિશેરની કિંમતે ઓફર કરીને ( ઉપરના ભાવના આધારે )રૂ.૮.૩૨ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૭ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૨૯ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ર૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૪૭ % હિસ્સો ધરાવશે.કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એનઆઈ માટે ૧૫% અને છૂટક રોકાણકારો માટે ૩૫% તરીકે નેટ ઈશ્યુ (માર્કેટ પછીનો ભાગ) ફાળવ્યો છે.
આ ઈસ્યુ માત્ર હેમ સિક્યોરિટીઝ લિમિટેડ દ્વારા સંચાલિત છે અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રાઈવેટ લિમિટેડ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. હેમ સિક્યોરિટીઝ લિ. કંપની માટે બજાર નિર્માતા પણ છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૧૮માં પ્રતિ શેર રૂ.૭૫ના નિશ્ચિત ભાવે વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા.. તેણે જૂન ૨૦૨૨માં ૧ માટે ૨૦ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૨.૦૨ પ્રતિ શેર.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૪.૨૦ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૫.૭૧ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની (ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે)૩૧.૪૨ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન ધોરણે ) ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૫.૮૯ કરોડ / રૂ. ૧.૦૫ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૧૭.૬૧ કરોડ / રૂ. ૧.૪૩ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૩૧.૭૪ કરોડ / રૂ. ૨.૫૯ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. આમ તેણે તેની કામગીરીમાં ધીમી અને સ્થિર પ્રગતિ દર્શાવી છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૪.૬૩ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૩૧.૭૮ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૭.૯૫ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૩.૦૬ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૨૭.૭૬ ના આધારે તેની કિંમત ૧.૯૮ ના પી/બીવી થી આવે છે.(ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે.)
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની એકત્રિત કમાણીને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૧૨.૧૪ ના પી/ઈ પર આવે છે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઑફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કું. નથી.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડની જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) હેમ સિક્યોરિટીઝ તરફથી આ ૧૩મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૧ ડિસ્કાઉન્ટ પર અને બાકીની ૧.૪૭% થી ૧૦૪.૮૭% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
આ કંપનીરેલ્વે કોચ-સંબંધિત ઉત્પાદનોના સપ્લાયમાં રોકાયેલ છે અને તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં સતત વૃદ્ધિ નોંધાવી છે. એકમાત્ર મુખ્ય ચિંતા સરકાર પરની તેની નિર્ભરતા છે જેના પરિણામે ચૂકવણીમાં વિલંબ/પોલીસી વગેરેમાં ફેરફાર થઈ શકે છે. ના.વ. ૨૨ની કમાણીના આધારે, ઈસ્યુ સંપૂર્ણ કિંમતનો લાગે છે. રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/