સાયબર મિડિયા રિસર્ચ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (દૂર રહો)

સાયબર મિડિયા રિસર્ચ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (દૂર રહો)

•   સી એમ આર એસ એલ એડ ટેક અને ડેટા એનાલિટિક્સ બિઝનેસમાં રોકાયેલ છે.
•   રોગચાળા પછી, આ સેગમેન્ટમાં વૃદ્ધિ જોવા મળી છે અને તે વધુ સારી સંભાવનાઓ માટે તૈયાર છે.
•    ના. વ.૨૨ ના પરિણામોના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે.
•    તેની લિસ્ટેડ પેરેન્ટ કંપની ખરાબ ટ્રેક રેકોડ્‌ર્સ સાથે નબળી પડી રહી છે.
•    આ વધારે કિંમતના ઈશ્યૂને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

પ્રસ્તાવના
આ પહેલેથી જ લિસ્ટેડ પેરેન્ટ કંપની સાયબર મીડિયા ઈન્ડિયા લિમિટેડની ગ્રૂપ કંપની છે, જે સરેરાશ કામગીરી સાથે નબળી પડી રહી છે અને તેણે ૨૦૦૮ થી ડિવિડન્ડ છોડ્યું છે. જૂથ ઘણી પેટાકંપનીઓમાં સમાન વ્યવસાય સાથે સંકળાયેલું છે અને હિતોના ટકરાવની શક્યતાઓ છે. આ કંપનીએ ના. વ. ૨૨ માટે બમ્પર કામ કર્યું છે અને તેના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે.

કંપની વિશેઃ
સાયબર મીડિયા રિસર્ચ એન્ડ સર્વિસિસ લિ. (સીએમઆરએસએલ) ઝડપથી વિસ્તરી રહેલા ઉદ્યોગમાં એડ ટેક અને ડેટા એનાલિટિક્સ બિઝનેસમાં રોકાયેલ છે. કંપની પાસે ચાર આવક સ્ટ્રીમ્સ છે જેમ કે, ડિજિટલ માર્કેટિંગ, પ્રોગ્રામેટિક મીડિયા બાયિંગ, પબ્લિશર મોનેટાઇઝેશન અને ડેટા એનાલિટિક્સ. આ એકસાથે ડિજિટલ માર્કેટિંગ લેન્ડસ્કેપના આધારસ્તંભો બનાવે છે, એટલે કે તે માલિકીના ઉકેલો પૂરા પાડે છે જે જાહેરાતકર્તાઓ અને પ્રકાશકોને યોગ્ય વપરાશકર્તા સાથે યોગ્ય જાહેરાતને મેચ કરવામાં સક્ષમ કરે છે. આ જાહેરાતકર્તાઓ માટે ઉચ્ચ રૂપાંતરણ અને વેચાણ ચલાવે છે અને પ્રકાશકોને વધુ કમાણી કરવામાં સક્ષમ બનાવે છે.
કંપની તેની ઓફરિંગ અને ગ્રાહક આધારને વધારી રહી છે અને ડિજિટલ લેન્ડસ્કેપમાં બહુવિધ આવકના પ્રવાહો બનાવવા માટે સારી રીતે સ્થિત છે. આ ઉદ્યોગમાં ઓટોમેશન નોંધપાત્ર ફેરફારો લાવી રહ્યું છે, અને ડેટા નિર્ણાયક સક્ષમ તરીકે કાર્ય કરે છે. તેના અલ્ગોરિધમ્સ ડેટાના મોટા સેટ્‌સનો લાભ લે છે અને યોગ્ય પરિણામો પ્રદાન કરવા માટે એ આઈ એન્જિન દ્વારા તેની પ્રક્રિયા કરે છે, તેથી ડિજિટલ માર્કેટિંગને સરળ બનાવે છે. જી એમ ગેલેક્ષી, ઑક્ષો એડસ અને સાયબર એડસ એ ઇકોસિસ્ટમમાં વિવિધ હિતધારકો માટે સી એમ આર એસ એલ ની પ્રોપરાઇટી પ્રોડક્ટ્‌સ છે. તા.૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, કંપની પાસે પગારપત્રક પર ૪૮ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી (રૂ.૪.૦૦કરોડ),અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટેની તેની જરૂરિયાતને ભાગરૂપે નાણાં પૂરાં પાડવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૭૮૦૦૦૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન આઈ પી ઓ દ્વારા રૂ. ૧૭૧.૦૦ થી રૂ. ૧૮૦.૦૦ પ્રતિશેરની કિંમતે ઓફર કરીને (ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે)રૂ.૧૪.૦૪ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. આ ઈશ્યૂમાં ૪૦૮૦૦૦ નવા શેર અને ૩૭૨૦૦૦ વેચાણ માટેના શેર (ઓ એફ એસ) છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૭ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૨૯ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૮૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૬૪ % હિસ્સો ધરાવશે.
આ ઈસ્યુ માત્ર સ્વસ્તિક ઈન્વેસ્ટમાર્ટ લિમિટેડ દ્વારા સંચાલિત છે અને લિંક ઈન્ટાઇમ ઈન્ડિયા પ્રાઈવેટ લિમિટેડ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. સનફ્લાવર બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ આ આઈ પી ઓ માટે માર્કેટ મેકર છે.
કંપનીએ અત્યાર સુધીમાં સમગ્ર ઇક્વિટી શેર સમ ભાવે જારી/રૂપાંતરિત કર્યા છે. તેણે સપ્ટેમ્બર ૨૦૧૮ માં ૧ માટે ૫ અને ફેબ્રુઆરી ૨૦૨૨ માં ૫ માટે ૯ ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧.૩૧ અને રૂ. ૬૪.૯૧ (?) પ્રતિ શેર છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની કિંમતમાં થોડી વિસંગતતા જણાય છે.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૨.૫૨ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૨.૯૩ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની ૫૨.૭૦ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન ધોરણે ) ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૩૮.૭૦ કરોડ / રૂ. ૦.૨૭ કરોડ (ના. વ. ૧૯), રૂ. ૩૦.૪૭ કરોડ / રૂ. ૦.૦૮ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૩૦.૧૬ કરોડ / રૂ. ૦.૬૬ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૫૬.૭૮ કરોડ / રૂ. ૧.૫૧ કરોડ(ના. વ.૨૨) નોંધાવેલ છે. આઈ પી ઓ પહેલાનાં વર્ષનાં બમ્પર પરિણામો વિન્ડો ડ્રેસિંગ તરીકે દેખાય છે. જો કે, મેનેજમેન્ટનો દાવો છે કે તેના દ્વારા કરવામાં આવેલ ઊંચા માર્જિન જોબને કારણે સારી કમાણી થઈ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક (કોન્સોલીડેશન ધોરણે) રૂ.૩.૩૬ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્ય ૨૮.૦૧ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૪.૫૫ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧૨.૩૭ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૩૭.૬૧ ના આધારે તેની કિંમત .૭૯ ના પી/બીવી થી આવે છે.(ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે.)
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની એકત્રિત કમાણીને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૩૪.૯૫ના પી/ઈ પર આવે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ છેલ્લા પ વર્ષમાં ડિવિડન્ડની કોઈ જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન લીસ્ટેડ કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઑફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીએ એફલ ઈન્ડિયા, બ્રાઈટકોમ ગ્રુપ અને વેર્ટોઝ એડવાર્ટાઈઝીંગને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૩૨૩.૮૩, ૦૦ અને ૩૯.૩૪ (સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૨ મુજબ) ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે. જો કે,ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો દેખાવ
છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) સ્વસ્તિક ઇન્વેસ્ટમાર્ટ તરફથી આ ચોથો આદેશ છે. છેલ્લી ત્રણ લિસ્ટિંગમાંથી, લીસ્ટીંગના દીવસે૧ ડિસ્કાઉન્ટ પર, ૧ભાવોભાવ અને ૧ ઈશ્યૂ ૪.૧૭% ના પ્રીમિયમ પર ખુલેલ. આમ તેનો ટ્રેક રેકોર્ડ નબળો રહ્યો છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
જૂથ તેની ઘણી પેટાકંપનીઓમાં સમાન પ્રવૃત્તિઓ ધરાવે છે. મૂળ કંપની સાયબર મીડિયા ઈન્ડિયા ૨૦૦૮ થી સરેરાશ પ્રદર્શન અને કોઈ ડિવિડન્ડ આપ્યા વગર નબળી પડી રહી છે. આ કંપની (સીએમઆરએસએલ) એ ના. વ. ૨૨ માટે ખૂબ જ આક્રમક પરિણામો સાથે તેના આઈ પી ઓ ની કિંમત નક્કી કરી છે. આગળ જતાં આવા પ્રદર્શનનું ટકાઉપણું ચિંતા ઉભી કરે છે. આઇપીઓ પછીનો એક નાનો ઇક્વિટી બેઝ મુખ્ય બોર્ડમાં સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થા સૂચવે છે. આ વધારે કિંમતના ઈશ્યૂે છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/