સ્વસ્તિક પાઈપ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

સ્વસ્તિક પાઈપ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

• એસ પી એલ એ ભારતની સૌથી જૂની સ્ટીલ પાઇપ/ટ્યુબ ઉત્પાદકોમાંની એક છે.
• તેણે ના. વ. ૧૯ માટે ખોટ નોંધાવેલ છે અને ત્યારબાદ તેણે થોડો નફો મેળવ્યો છે.
• ના. વ. ૨૨ સુપર કમાણીમાં રૂ. ૧૫.૬૪ કરોડ અસાધારણ વસ્તુઓ છે.
• બુક બિલ્ડિંગ રૂટ આઈ પી ઓ હોવા છતાં, તેણે કયુ આઈ બી માટે કોઈ ક્વોટા રાખેલ દર્શાવેલ નથી.
• આ આક્રમક કિંમતવાળા ઈશ્યૂને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

પ્રસ્તાવના :
જો કે આ આઈ પી ઓ બુક બિલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા છે અને તેણે ના. વ. ૨૦ માટે ખોટ નોંધાવી છે, તેણે કયુ આઈ બી એસ માટે ૭૫% ફાળવેલ હોવા જોઈએ, પરંતુ કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે કોઈ ભાગ ફાળવ્યો નથી, અને ચોખ્ખો ઈસ્યુ પોસ્ટ માર્કેટ મેકર ભાગ ૫૦% અને એચ એન આઈ અને રિટેલ રોકાણકારો માટે ૫૦% ફાળવવામાં આવ્યો છે.( આઈ પી ઓ જાહેરાતનો સંદર્ભ લો). આ ખરેખર આશ્ચર્યજનક બાબત છે. એક્સચેન્જો દ્વારા આ પ્રકારના ધોરણોને કેવી રીતે સ્વીકારવામાં આવે છે તે ચિંતાનો વિષય છે. તેની વર્તમાન ભરપાઈ થયેલ ઇક્વિટી મૂડીને ધ્યાનમાં લેતાં, તેણે ડાયરેક્ટ લિસ્ટિંગ માટે મેઇનબોર્ડ આઈ પી ઓ માટે જવું જોઈએ. એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ માટેની તેની યોજનાઓ આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે. ઑફર દસ્તાવેજોમાં ઘણી બધી ટાઇપો ભૂલો છે. મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, માત્ર મેઈનબોર્ડ ઈશ્યુના ખર્ચને બચાવવા માટે, તેમણે મર્ચન્ટ બેન્કરની સલાહ મુજબ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ રૂટ પસંદ કર્યો, જે એક નાના આઈ પી ઓ છે.

કંપની વિશેઃ
સ્વસ્તિક પાઇપ લિ. (એસપીએલ) એ માઇલ્ડ સ્ટીલ/કાર્બન સ્ટીલ ઈ આર ડબલ્યુ બ્લેક અને ગેલ્વેનાઈઝ્‌ડ પાઇપ્સ, હેલો સ્ટીલ પાઇપ, કોલ્ડ રોલ્ડ સ્ટીલ (સી આર) સ્ટ્રિપ્સ/કોઇલ્સ, સ્વેજ્ડ ટ્યુબ્યુલર પોલ્સ, સોલાર સ્ટ્રક્ચર અને સ્ટીલ સ્ટ્રક્ચર્સના ઉત્પાદક અને નિકાસકાર છે. કંપની સેઈલ- સ્ટીલ ઓથોરિટી ઓફ ઈન્ડિયા લિમિટેડ, ટાટા સ્ટીલ લિમિટેડમાંથી પ્રીમિયમ ગુણવત્તાના કાચા માલનો ઉપયોગ કરે છે અને હિન્દુસ્તાન ઝિંક લિમિટેડ પાસેથી ઉચ્ચ શુદ્ધતા ઝીંકનો ઉપયોગ કરે છે, જે સમગ્ર વિશ્વમાં ગુણવત્તાયુક્ત સામગ્રીનો સપ્લાય કરવામાં સાનુકૂળ બનાવે છે.
હાલમાં, તેની પાસે અત્યંત અત્યાધુનિક અને તકનીકી રીતે સક્ષમ પ્લાન્ટ્‌સ છે જે બહાદુરગઢ, જિલ્લા ઝજ્જર, હરિયાણા (યુનિટ નં. ૧) ખાતે સ્થિત છે. , અને કોટવાન, કોસી કલાન, જિ. મથુરા, ઉત્તર પ્રદેશ (યુનિટ નંબર ૨) આ રેડ હેરિંગ પ્રોસ્પેક્ટસની તારીખ સુધીમાં ૨,૪૪,૦૦૧એમ ટી ની સંયુક્ત સ્થાપિત ક્ષમતા સાથ કાર્યરત છે. આ કંપનીએ સોલર મોડ્યુલ માઉન્ટિંગ સ્ટ્રક્ચર્સ, ટ્રાન્સમિશન ટાવર્સ, સ્ટીલ ટ્યુબ્યુલર પોલ્સ અને સોલર પોલ્સ સ્પેશિયલ સ્ટ્રક્ચર્સ, સ્કેફોલ્ડિંગ, ફોર્મવર્ક અને ક્રેશ બેરિયર્સના ઉત્પાદન તરફ તેની મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્રવૃત્તિઓમાં વૈવિધ્યીકરણ કર્યું છે.
આ કંપની એ ભારતના વિવિધ ભારે ઇજનેરી ઉદ્યોગોને સ્ટીલ પાઇપ અને ટ્યુબના સૌથી જૂના ઉત્પાદકો, નિકાસકારો અને સપ્લાયર્સમાંનું એક છે. સ્ટીલના પાઈપો અને ટ્યુબનો ઉપયોગ ઘણા હેતુઓ માટે થઈ શકે છે જેમ કે ફ્રેમ અને શાફ્ટ, સાયકલ ફ્રેમ, ફર્નિચર, શોકર્સ માટે સીડીડબલ્યુ પાઈપો, વિવિધ માળખાકીય હેતુઓ માટે સ્ટીલ પાઈપો, વિવિધ એન્જિનિયરિંગ હેતુઓ વગેરે. કંપની પાસે સ્ટીલ પાઈપો અને ટ્યુબ ઉત્પાદનોની ખૂબ જ વિશાળ શ્રેણી છે. સ્ટીલના પાઈપો અને ટ્યુબની લંબાઇ ૪એમ થી ૭એમ સુધીની હોય છે સિવાય કે ગ્રાહકો દ્વારા તેનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો હોય. આ કંપની સ્ટીલના પાઈપો અને ટ્યુબનું ઉત્પાદન વિવિધ આકાર અને કદમાં કરે છે જેમ કે ચોરસ, ગોળ, લંબચોરસ અને લંબગોળ અથવા કોઈપણ વિશિષ્ટ આકાર. ૧૬ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૩૭૬ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ.૫૦.૦૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે ની તેની જરૂરિયાતને ભાગરૂપે નાણાં પૂરાં પાડવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૬૨૫૨૦૦૦ ઈકવીટી શેર બુકબિલ્ડીંગરૂટ દ્વારા રૂ. ૯૭ થી ૧૦૦ પ્રતિશેરની કિંમતે ઓફર કરીને (ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે) રૂ.૬૨.૫૨ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૯ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૩ ઑકટોબર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૨૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૯૧ % હિસ્સો ધરાવશે.
આ ઈસ્યુ સંપૂર્ણપણે કોર્પોરેટ કેપિટલવેન્ચર્સ પ્રા. લિ. દ્વારા સંચાલિત છે. અને સ્કાયલાઇન ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. એસ એસ કોર્પોરેટ સિક્યોરિટીઝ લિમિટેડ આ આઈ પી ઓ માટે બજાર નિર્માતા છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૧૩ અને જાન્યુઆરી ૨૦૨૨ વચ્ચે શેર દીઠ રૂ.૬૯.૦૦ થી રૂ. ૯૨.૬૦ (રૂ. ૧૦ મૂળ કિંમતના આધારે)ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી/રૂપાંતરિત કર્યા. તેણે માર્ચ ૨૦૨૨ માં ૧ માટે ૫ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૮.૩૩, રૂ. ૯.૫૭, રૂ. ૨૫.૫૭, અને રૂ. ૬૨.૧૧ પ્રતિ શેર.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૬.૯૮ કરોડ (૧૬૯૭૯૪૬૦ શેર) છે જે વધીને રૂ.૨૩.૨૩ કરોડ (૨૩૨૩૧૪૬૦ શેર) થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની (ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે)૨૩૨.૩૨ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો -(નુકશાન) રૂ. ૬૫૮.૦૭ કરોડ / રૂ. – (૧૩.૮૯) કરોડ. (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૫૨૩.૮૪ કરોડ / રૂ. ૧.૪૯ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૬૧૨.૨૦ કરોડ / રૂ. ૨૦.૪૧ કરોડ (ના. વ. ૨૨). કંપનીએ ના. વ. ૨૦ માટે ખોટ કરી છે. ના. વ. ૨૨ ના નફામાં રૂ. ૧૫.૬૪ કરોડ અસાધારણ વસ્તુઓનો સમાવેશ થાય છે
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૫.૪૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૪.૯૧ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૮૩.૪૫ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧.૨૦ ના પી/બીવીથી આવે છે,તેમ જ આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ.૮૮.૦૦ ના આધારે તેની કિંમત ૧.૧૪ ના પી/બીવી થી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણી (અપવાદરૂપ વસ્તુઓ સહિત)ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૧.૩૮ ના પી/ઈ પર આવે છે. જો આપણે અપવાદરૂપ વસ્તુઓને અવગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૪૮.૭૮ ના પી/ઈ પર આવે છે. આમ આ ઈશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડની જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીએ રામા સ્ટીલ, હાઇ-ટેક પાઇપ્સ, હરિઓમ પાઇપ્સ, એ પી એલ એપોલો, વિનસ પાઇપ્સ અને ગુડ લક ઇન્ડિયાને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૧૧૦.૭૯, ૨૭.૫૩, ૧૮.૧૪, ૯૦.૨૯, ૩૩.૧૮ અને ૧૫.૬૮ (૨૩ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ના રોજ) નાપી/ઈ પર ટ્રેડિંગ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ
છેલ્લા છ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) કોર્પોરેટ કેપિટલવેન્ચર તરફથી આ ૧૧મો આદેશ છે. છેલ્લી ૯ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખોલવામાં આવેલ હતા અને બાકીના૦.૦૬% થી ૩૪.૬૨% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
કંપની મેઈનબોર્ડ આઈપીઓ માટે લાયક હોવા છતાં, તેણે એસએમઈ રૂટ પસંદ કર્યો છે જે આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે. તે અસાધારણ વસ્તુઓની મદદથી ના.વ. ૨૦ માટે નુકસાન અને ના. વ. ૨૨ માટે સુપર પ્રોફિટ નોંધાવે છે. અસાધારણ વસ્તુઓને બાદ કરતા ના. વ. ૨૨ની કામગીરીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે. તે અત્યંત સ્પર્ધાત્મક સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે અને તેથી માર્જિનનું ટકાઉપણું એ મુખ્ય ચિંતાનો વિષય છે. આક્રમક કિંમતના આ આઈ પી ઓ ને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/