ફ્રોગ સેલસેટ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ(અરજી કરી શકાય)

ફ્રોગ સેલસેટ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ(અરજી કરી શકાય)

• એફ સી એલ ટેલિકોમ સાધનોના ઉત્પાદન અને તેને સંબંધિત સેવાઓમાં રોકાયેલ છે.
• નાણાકીય વર્ષ ૨૦ થી તેના વ્યવસાયે વેગ પકડ્યો અને વૃદ્ધિ દર્શાવી.
• તેની ના. વ. ૨૨ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે.
• રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા/જોખમ લેનાર રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

પ્રસ્તાવના :
ફ્રોગ સેલ અગાઉ એન એસ ઈ સાથે તેના ઇમર્જ આઈ પી ઓ પ્લેટફોર્મ પર લિસ્ટેડ હતું, પરંતુ ધંધો ઘટી જવાને કારણે તેણે ડિલિસ્ટિંગ માટે પસંદગી કરી હતી. તે ૨૦૧૪ થી ૨૦૧૮ સુધી સૂચિબદ્ધ રહ્યું. હવે, ઉત્પાદન મિશ્રણ અને નવા ઉપકરણોના પોર્ટફોલિયો સાથે, તેણે તેની પ્રવૃત્તિઓમાં સુધારો કર્યો છે અને હવેએન એસ ઈ ઇમર્જ લિસ્ટિંગ માટે અઈ પી ઓ સાથે બહાર આવી રહ્યું છે. બ્લુ-ચિપ ક્લાયન્ટ્‌સની સૂચિ સાથે, તે હવે ઝડપી-ફોરવર્ડ મોડ માટે તૈયાર છે અને મેનેજમેન્ટ તેની કામગીરી જાળવી રાખવાની આશા રાખે છે.

કંપની વિશેઃ
ફ્રોગ સેલસેટ લિ. (એફ સી એલ) ટેલિકોમ ઓપરેટરો દ્વારા ઉપયોગમાં લેવાતા ટેલિકોમ સાધનોના ઉત્પાદનમાં રોકાયેલ છે, ખાસ કરીને ટેલિકોમ ટાવર્સમાં. તે ૨જી/૩જી/૪જીમલ્ટી-બેન્ડ ડિજિટલ આરએફ રિપીટર, મલ્ટી-બેન્ડ ફ્રીક્વન્સી શિફ્ટ રિપીટર, મલ્ટી-બેન્ડ ઓપ્ટિકલ ડી એ એસ સિસ્ટમ્સ, સંબંધિત સોફ્ટવેર અને એસેસરીઝનું ઉત્પાદન કરે છે. અમે રેડિયો એક્સેસ નેટવર્ક (આર એ એન) અને બેકહૌલ નેટવર્ક ઇન્સ્ટોલેશન સેવાઓ સાથે ઇન-બિલ્ડિંગ કવરેજ પ્લાનિંગ અને ડિઝાઇન સેવાઓ પણ ઑફર કરીએ છીએ. કંપની પાસે બે ઉત્પાદન એકમો છે એક નોઈડામાં અને બીજું દેહરાદૂનમાં સ્થિત છે.

એફ સી એલના એન્ડ-ટુ-એન્ડ આર એફ એનહેન્સમેન્ટ સોલ્યુશન્સ કિંમત સ્પર્ધાત્મક , ક્ષેત્રમાં પુરવાર થયેલ, ભાવિ માટે તૈયાર અને અત્યંત વિશ્વસનીય હોવા ને કારણે ઉદ્યોગમાં તે સારી રીતે સ્થિતમાં છે. તેની ડિઝાઇન, વિકાસ, ઉત્પાદન અને ગુણવત્તા નિયંત્રણ પ્રક્રિયાઓ આઈ એસ ઓ ૯૦૦૧ઃ૨૦૧૫ પ્રમાણિત છે.એફ સી એલની સફળતા એ ઈટીએસઆઈ, ૩જીપીપી, ટેક અને અન્ય માનકીકરણ સંસ્થાઓના લાગુ ધોરણોને અનુરૂપ આર એફ ઉત્પાદનોની અનન્ય શ્રેણીનું ઉત્પાદન કરવા માટે, નવીનઆર એન્ડ ડી પર વ્યૂહાત્મક ધ્યાનનું પરિણામ છે.

કંપની સૌથી અનુભવી અને ટેલિકોમ્યુનિકેશન સાધનો સપ્લાયર્સમાંની ધ્યાન કેન્દ્રિતમાંની એક છે. તેની શરૂઆતથી, તે આજે ઉદ્યોગમાં ઇન્ડોર અને આઉટડોર કવરેજ સોલ્યુશન્સની બહોળી શ્રેણી પ્રદાન કરવા માટે તેના ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોને વિસ્તરણ અને વૈવિધ્યીકરણ કરી રહી છે. તે બજારમાં સીધા ઉત્પાદનોનું વેચાણ કરે છે અને ઉત્પાદનોના વેચાણ માટે કોઈપણ ડીલરો/વિતરકો પર નિર્ભર નથી.

કંપની સમગ્ર એશિયા, યુરોપ, આફ્રિકા અને મધ્ય પૂર્વમાં તેના ઉત્પાદનો અને સેવાઓ પ્રદાન કરી રહી છે. તેના મુખ્ય ઉત્પાદનો ૨જી/૩જી/૪જી મલ્ટી-બેન્ડ ડિજિટલ આરએફ રીપીટર્સ, મલ્ટી-બેન્ડ ફ્રીક્વન્સી શિફ્ટ રીપીટર, મલ્ટી-બેન્ડ ઓપ્ટિકલ ડી એ એસ સિસ્ટમ, સંબંધિત સોફ્ટવેર અને એસેસરીઝ છે. ઉપરાંત, કંપનીની ઉત્પાદન લાઇન એન્ટી-સ્ટેટિક સાધનોથી સજ્જ છે, તમામ ઉત્પાદનો સખત અને વિશ્વસનીય પરીક્ષણોને આધિન છે. ૩૧ ઓગસ્ટ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૧૫૦ કર્મચારીઓ હતા. કંપનીની ગ્રાહક યાદીમાં ભારતી એરટેલ, વોડા-આઈડિયા, જિયો, નોકિયા, એરિક્સન, અદાણી, બીએસએનએલ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
વિસ્તરણ પ્રોજેકટ માટે (રૂ.૩૦.૨૫ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે ની તેની જરૂરિયાતને ભાગરૂપે નાણાં પૂરાં પાડવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૪૦૭૫૨૦૦ ઈકવીટી શેર બુકબિલ્ડીંગરૂટ દ્વારા રૂ. ૯૭ થી ૧૦૨ પ્રતિશેરની કિંમતે ઓફર કરીને (ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે) રૂ.૬૨.૫૨ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૯ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૪ ઑકટોબર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૨૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૫૧ % હિસ્સો ધરાવશે.
માર્કેટ મેકરના હિસ્સા પછી ચોખ્ખા ઈસ્યુમાંથી તેણે કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% ફાળવેલ છે.
આ ઈસ્યુ માત્ર સારથી કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિ. દ્વારા સંચાલિત છે. અને સ્કાયલાઇન ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસીસ પ્રા. લિ. આ ઈસ્યુના રજીસ્ટ્રાર છે. એસએસ કોર્પોરેટ સિક્યોરિટીઝ લિ. આ આઈ પી ઓ માટે માર્કેટ મેકર છે.
કંપનીએ પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર સમાન ધોરણે જારી કર્યા છે. તેણે ઓક્ટોબર ૨૦૧૩ માં ૧ માટે ૪ અને ઓગસ્ટ ૨૦૨૨ માં ૧ માટે ૨૨૫ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. (૦.૧૨) અને રૂ. ૦.૦૪ પ્રતિ શેર.
ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૧.૩૦ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૧૫.૩૮ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની (ઉપરની ભાવ સપાટીના આધારે)૧૫૬.૮૩ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , ( કોન્સોલીડેટેડ ધોરણે)આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો ૮૮.૫૧ કરોડ / રૂ. ૧.૩૯ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૧૨૯.૪૦ કરોડ / રૂ. ૧૪.૨૬ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૧૩૫.૨૯ કરોડ / રૂ. ૧૪.૩૪ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે.ના. વ. ૨૧ અને ના. વ. ૨૨ માટે તેની સ્થિર બોટમ લાઇન્સમાં અચાનક બૂસ્ટ આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે. આગળ જતાં આવા માર્જિનનું ટકાઉપણું એક મોટી ચિંતા છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૨૪૩૦.૬૫ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૮.૮૮ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૩૭૯૨.૩૬ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૦.૦૦૭ ના પી/બીવીથી આવે છે,(પ્રી-બોનસ પર, પ્રી-, અને ૧.૨૯ ના પી/બીવીના આધારે તેના આઈ પી ઓ પછીની એન એ વી રૂ. ૭૯.૨૦ પ્રતિ શેર પર આધારિત છે. (ઉપલા ભાવ બેન્ડ પર). (ઈ પી એસ અને એન એ વી નો બોનસ ડેટા પૂર્વ-ઇક્વિટી મૂડી. પર આધારિત છે. તે પોસ્ટ બોનસ ઇશ્યૂના આધારે આ પાસા પર પુનઃસ્થાપિત ડેટા ખૂટે છે. આ એક આઈ વોશ હોવાનું લાગે છે).
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૦.૯૩ ના પી/ઈ પર આવે છે. આ રીતેહાલની સુપર અર્નીંગના આધારે આ ઈશ્યુ પૂર્ણ કિંમતનો આવેલ છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ના. વ. ૨૧-૨૨ માટે રૂ. ૧૦૦૦ (૧૦૦૦૦%) ડિવિડન્ડ ચુકવેલ છે. . તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીએ આઈ ટી આઈ લી. અને એસ્ટ્રા માઇક્રોવેવ તેમના સૂચિબદ્ધ સાથીદારો તરીકે દર્શાવેલ છે. તેઓ હાલમાં ૯૦.૭૮ અને ૬૪.૦૧ ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે (૨૬ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ મુજબ). જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ
છેલ્લા ૧૧ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) સારથી કેપિટલ તરફથી આ ૪૬મો આદેશ છે. છેલ્લી ૯ લિસ્ટિંગમાંથી,લીસ્ટીંગના દિવસે ૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખુલેલ, ૨ ભાવોભાવ ખુલેલ, અને બાકીના ૦.૦૭% થી ૩૩૩.૦૫% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
કંપની ૨૦૧૪ થી ૨૦૧૮ દરમિયાન એન એસ ઈ ઈમર્જ પર લિસ્ટેડ હતી અને ધંધો ઘટી જવાને કારણે તેને ડિલિસ્ટ કરવામાં આવી હતી. મેનેજમેન્ટ દ્વારા દાવો કરવામાં આવ્યો છે તેમ, તેણે હવે તેના ઉત્પાદનોમાં સુધારો કર્યો છે અને બ્લુ-ચિપ ગ્રાહકો સાથે વેગ મેળવ્યો છે, અને તે ફાસ્ટ-ફોરવર્ડ મોડ પર છે. જોખમ લેનાર/રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/