પેસ ઈ-કોમર્સ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ(દૂર રહો)

પેસ ઈ-કોમર્સ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ(દૂર રહો)

•   પી ઈ વી એલ એ બાળકોના ફેશનવેર, રમતગમતના સામાન વગેરે માટેનું એક ઓનલાઈન પ્લેટફોર્મ છે.
•    તેનું અત્યાર સુધીનું નાણાકીય પ્રદર્શન નબળા સ્તરે છે.
•    વેચાણના હિસ્સેદારો આ ઈશ્યુમાં ઓ એફ એસ દ્વારા નસીબ કમાવવા માંગે છે.
•   ના. વ. ૨૨ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત ખૂબ જ વધારે છે.
•    આ મોંઘા આઈ પી ઓ ને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

પ્રસ્તાવના :
મોડેથી આપણે કેટલીક કંપનીઓ જોઈ રહ્યા છીએ જે મેઈનબોર્ડ આઈ પી ઓ માટે પાત્ર છે છતાં લીડ મેનેજર્સનાં કહેવાથી એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ રૂટ પસંદ કરવા કરે છે. બજારના સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, આ માત્ર આઈ પી ઓ પ્રક્રિયાના ખર્ચને બચાવવા અને તેમની ગેમ પ્લાનને પહોંચી વળવા માટે સ્ક્રીન પોસ્ટ લિસ્ટિંગનું સંચાલન કરવા માટે છે. કયુ એમ એસ મેડિકલ અને સ્વસ્તિક પાઇપ પછી, અમે આ ત્રીજી કંપની જોઈ રહ્યા છીએ જે અન્ય બેના પગલે ચાલી રહી છે. જ્યારે તેઓ એસ એમ ઈ પ્લેટફોર્મમાં પ્રવેશી રહ્યાં છે, ત્યારે તેઓ મેઈનબોર્ડ ઉમેદવારોના મૂલ્યાંકન માટે પૂછે છે.

કંપની વિશેઃ
પેસ ઈ કોમર્સ વેન્ચર્સ લી. ( પી ઈ વી એલ) એ ઑગસ્ટ ૨૦૧૫ માં એક વ્યવસાય તરીકે શરૂ આત કરી હતી જે ભારતમાં બાળકો/યુવાન ગ્રાહકો અને રમતપ્રેમીઓને ઇન્ટરનેશનલ ફૂટબોલ ક્લબ્સ મર્ચેન્ડાઇઝ અને ઇન્ટરનેશનલ સ્પોટ્‌ર્સ બ્રાન્ડ્‌સના વસ્ત્રો અને રમતગમતના સામાનની ઍક્સેસ આપશે. તે બ્રાન્ડેડ આંતરરાષ્ટ્રીય રમતગમતના વસ્ત્રોની આયાત અને વિતરણ સાથે શરૂ થયું અને વિવિધ બ્રાન્ડેડ મર્ચેન્ડાઇઝ અને એસેસરીઝ સુધી વિસ્તર્યું. ત્યારબાદ કંપનીએ કિડ્‌સ એન્ટરટેઈનમેન્ટ ઈન્ડસ્ટ્રીમાં કેટલીક લોકપ્રિય અને સૌથી મોટી બ્રાન્ડ્‌સના ઉત્પાદન અને વિતરણ લાઇસન્સ પ્રાપ્ત કર્યાં.
ત્યારપછી,પી ઈ વી એલએ પોતાનું ઈ-કોમર્સ પોર્ટલ સ્થાપ્યું www.cotandcandy.com વિવિધ શ્રેણીઓમાં ઉત્પાદનોની વિશાળ શ્રેણી ઓફર કરે છે. તેણે બી ર સી અને બી૨બી બંને ગ્રાહકો માટે ઑન-ડિમાન્ડ પ્રિન્ટિંગ અને ઉત્પાદોના ઉત્પાદન માટેની સંખ્યાબંધ વિનંતીઓને પણ પૂરી કરવાનું શરૂ કર્યું. પાછળથી, પોર્ટલે બાળકોની રમતગમત, ફેશન, ફર્નિચર અને હોમ ટેક્સટાઇલ્સમાં પ્રોડક્ટ કેટેગરીનો વિસ્તાર કર્યો. આ કંપની પાસે હાલમાં તેના પોર્ટફોલિયોમાં વિશ્વ વિખ્યાત બાળકોને પાત્ર મનોરંજન બ્રાન્ડ્‌સ અને ઉત્પાદો માટે વિશિષ્ટ ઉત્પાદન અને વિતરણ અધિકારો છે જેમાં આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે પ્રતિષ્ઠિત કિડ્‌સ બ્રાન્ડ્‌સના લાઇસન્સનો સમાવેશ થાય છે. આ ઉપરાંત, તેણે તેના પોતાના ખાનગી લેબલ્સ હેઠળ હોમ ટેક્સટાઈલ અને ગિફ્ટિંગ પ્રોડક્ટ્‌સનો સારો સંગ્રહ પણ વિકસાવ્યો છે.
આ સફરમાં, કંપની ધીમે ધીમે આયાતકાર, લાઇસન્સ ધારક અને વિતરકમાંથી ઓનલાઈન ડિજિટલ રિટેલમાં પરિવર્તિત થઈ અને અનન્ય અને વ્યક્તિગત ઉત્પાદનો માટે ઉત્પાદક કંપનીઓને ઓનલાઈન પ્લેટફોર્મ પૂરું પાડ્યું. હાલમાં કંપની ભારતના તમામ શહેરોમાં ઓનલાઈન ચેનલો દ્વારા અને મોટાભાગના મોટા શહેરોમાં ઉત્પાદનોના ઓફલાઈન વિતરણ દ્વારા કાર્ય કરે છે. કંપનીની આઈ ટી સેવાઓ ‘ઉદ્યોગ અને ’ પ્રોડક્ટ ડેવલપમેન્ટ સેક્ટરમાં કામ કરવા માટે ભારત સરકારના વાણિજ્ય અને ઉદ્યોગ મંત્રાલયના ઉદ્યોગ અને આંતરિક વેપારના પ્રમોશન વિભાગમાં સપ્ટેમ્બર ૦૯, ૨૦૨૧ ના રોજ, સ્ટાર્ટઅપ તરીકે નોંધણી કરવામાં આવી છે. અને ૦૪ ઓગસ્ટ, ૨૦૨૫ સુધી માન્ય છે. કંપની અનન્ય અને વ્યક્તિગત ઉત્પાદનો માટે ઑનલાઇન પ્લેટફોર્મ પ્રદાન કરવા જઈ રહી છે. ૧ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેમાં વિવિધ વિભાગોમાં કુલ ૧૬ કાયમી કર્મચારીઓની સંખ્યા હતી.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
પ્લાન્ટ અને મશીનરીના સંપાદન માટે (રૂ.૯.૯૪ કરોડ) , કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ર૦.૮૬ કરોડ)અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે (રૂ. ૧૦૦ કરોડ)ની તેની જરૂરિયાતને ભાગરૂપે નાણાં પૂરાં પાડવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૬૪૫૯૬૦૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન આઈ પી ઓ દ્વારા રૂ. ૧૦૩ પ્રતિશેરની મુકરર કિંમતે ઓફર કરીને રૂ.૬૬.૬૩ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. આ ઈસ્યુમાં ૪૦૦૦૦૦૦ નવા ઈક્વિટી શેર અને ૨૪૫૯૬૦૦ શેર વેચાણ માટેના શેર (ઓ એફ એસ) છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૯ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૪ ઑકટોબર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૨૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૮.૬૭ % હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ ઈશ્યુ પાછળ રૂ. ૦.૬૦ કરોડનો ખર્ચ કરી રહેલ છે.
આ ઈસ્યુ સંપૂર્ણપણે ઈન્ટરએક્ટિવ ફાઈનાન્સિયલ સર્વિસીસ લિ. દ્વારા સંચાલિત છે. અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રાઈવેટ લિમિટેડ લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. બીલાઈ બ્રોકીંગ લી. કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
કંપનીએ પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર સમાન ધોરણે જારી કર્યા છે અને માર્ચ ૨૦૨૧ માં શેર દીઠ રૂ.૧૫ ના નિશ્ચિત ભાવે અને જુલાઇ ૨૦૨૨માં શેર દીઠ રૂ. ૧૦૩ ના ભાવે શેરનું રૂપાંતર પણ કર્યું છે. પ્રમોટરો/વેચાણકર્તા હિસ્સેદારો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧૫.૪૮, રૂ. ૨૦.૦૦, રૂ. ૨૫.૦૦, અને રૂ. ૪૪.૧૨ પ્રતિ શેર છે. આમ વેચાણકર્તા હિસ્સેદારો કંપનીના અત્યાર સુધીના નબળા પ્રદર્શન સાથે નસીબ બનાવવા માંગે છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૮.૫૩ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૨૨.૫૩ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૨૩૨.૧૦ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧.૫૦ કરોડ / રૂ. ૦.૦૦૩ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૧.૭૨ કરોડ / રૂ. ૦.૦૭ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૧૦.૫૪ કરોડ / રૂ. ૦.૫૪ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. આમ તેણે તેની ઉપર અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ દર્શાવી છે. પરંતુ તેની ટોપ અને બોટમ લાઇનનો સ્કેલ આઇપીઓ સાઈઝ અને માગવામાં આવેલ કિંમત સામે ઓછા છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૦.૮૨ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧.૯૦ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૪.૪૬ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૭.૧૨ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી ૩૧.૦ર ના આધારે ૩.૩ર ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૪૨૯.૧૬ ના પી/ઈ પર આવે છે.આમ આ ઈસ્યુની કિંમત ઘણી વધારે છે. તેની અત્યાર સુધીની કમાણીનો માગવામાં આવતા ભાવ સાથે કોઈ મેળ નથી.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડની જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ
છેલ્લા બે નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) ઇન્ટરેક્ટિવ ફાઇનાન્શિયલ તરફથી આ ૫મો આદેશ છે. છેલ્લા ૪ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર અને બાકીની ૦.૦૮% થી ૦.૨૨% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા. આમ આ મર્ચન્ટ બેન્કરનો ટ્રેક રેકોર્ડ નબળો છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
આ કંપનીે બાળકોના ફેશનવેર અને રમતગમતના સામાન વગેરે માટેનું એક ઓનલાઈન પ્લેટફોર્મ છે. તેનું અત્યાર સુધીનું નાણાકીય પ્રદર્શન માગેલા ભાવને અનુરૂપ નથી. મેઈનબોર્ડ આઈપીઓ માટે પાત્ર હોવા છતાં, એસએમઈ પ્લેટફોર્મ માટેની તેની યોજનાઓ આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે. ના. વ. ૨૨ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત ઘણી વધારે છે. તમારા મહેનતના પૈસા બચાવવા માટે આ આઈ પી ઓ ને ટાળો.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/