ઈલેકટ્રોનિકસ માર્ટ આઈપી ઓ પૃથ્થકરણ (અરજી કરી શકાય)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

ઈલેકટ્રોનિકસ માર્ટ આઈપી ઓ પૃથ્થકરણ (અરજી કરી શકાય)

•   ઈ એમ આઈ એલ એ ભારતમાં ચોથી સૌથી મોટી કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ્સ અને ઈલેક્ટ્રોનિક્સ રિટેલર છે.
• રોગચાળાને કારણે નાણાકીય વર્ષ ૨૧ માં તેને આંચકો લાગ્યો હતો.
•   આગળ જતાં માર્જિનનું ટકાઉપણું ચિંતા ઊભી કરે છે.
•   ઉચ્ચ ઇક્વિટી બેઝમાં આગળ જતાં સર્વિસિંગના મુદ્દાઓ હશે.
•   રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ
ઈલેક્ટ્રોનિક્સ માર્ટ ઈન્ડિયા લિ. (ઈએમઆઈએલ) એ ભારતમાં ચોથું સૌથી મોટું અને સૌથી ઝડપથી વિકસતા કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ્સ અને ઈલેક્ટ્રોનિક્સ રિટેલર્સમાંની એક છે અને નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૧ મુજબ, તે આવકની દ્રષ્ટિએ દક્ષિણ પ્રદેશમાં તેલંગાણા અને આંધ્રપ્રદેશ રાજ્યોમાં પ્રભુત્વ ધરાવતી સૌથી મોટી પ્રાદેશિક સંગઠિત કંપની છે. (સ્રોતઃ કંપની કમિશન્ડ ક્રિસિલ રિપોર્ટ).
કંપનીએ ૧૯૮૦ માં વ્યવસાયિક કામગીરી શરૂ કરી અને ત્યારથી કામગીરીમાંથી આવકમાં સતત વધારો થયો છે. તે નાણાકીય વર્ષ ૨૦૧૬ થી નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૧ સુધી ૧૭.૯૦% ના સી એ જી આરની આવક સાથે ભારતમાં સૌથી ઝડપથી વિકસતા કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ અને ઇલેક્ટ્રોનિક્સ રિટેલર્સમાંનું એક છે (સ્રોતઃ કંપની કમિશન્ડ ક્રિસિલ રિપોર્ટ).
૩૧ ઓગસ્ટ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, કંપની પાસે ૧.૧૨ મિલિયન ચોરસ ફૂટના રિટેલ બિઝનેસ વિસ્તાર સાથે ૩૬ શહેરો/શહેરી સમૂહોમાં ૧૧૨ સ્ટોર્સ હતા. તે મોટા ઉપકરણો (એર કંડિશનર, ટેલિવિઝન, વોશિંગ મશીનો, અને રેફ્રિજરેટર્સ) પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને ઉત્પાદનોની વિવિધ શ્રેણી ઓફર કરે છે. મોબાઈલ અને નાના ઉપકરણો, આઈ ટી , અને અન્ય. ઈ એમ આઈએલની ઓફરમાં ૭૦ કરતાં વધુ કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ અને ઈલેક્ટ્રોનિક બ્રાન્ડની પ્રોડક્ટ કેટેગરીમાં ૬,૦૦૦ કરતાં વધુ એસ કે યુ એસ નો સમાવેશ થાય છે. તેનું બિઝનેસ મૉડલ માલિકીે અને ભાડાના મૉડલનું મિશ્રણ છે, કારણ કે તે રિટેલ સ્પેસને સુરક્ષિત કરવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે જે ગ્રાહકો માટે ઉચ્ચ દૃશ્યતા અને સરળ સુલભતા સુનિશ્ચિત કરે છે. માલિકી મૉડલ હેઠળ, તે જમીન અને મકાન સહિતની અન્ડરલાઇંગ પ્રોપર્ટીની માલિકી ધરાવે છે અને લીઝ રેન્ટલ મોડલમાં, કંપની મિલકતના માલિક(માલિકો) સાથે લાંબા ગાળાની લીઝ વ્યવસ્થામાં પ્રવેશ કરે છે. ૩૧ ઓગસ્ટ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તે કુલ ૧૧૨ સ્ટોર્સમાંથી ૧૧ સ્ટોર માલિકીના છે, ૯૩ સ્ટોર લાંબા ગાળાના ભાડાપટ્ટાના મોડલ હેઠળ છે અને આઠ સ્ટોર આંશિક રીતે માલિકીના અને અંશતઃ ભાડાપટ્ટે આપેલા છે.આ કંપની ત્રણ ચેનલ રિટેલ, હોલસેલ અને ઈ-કોમર્સ પર બિઝનેસ પ્રવૃત્તિઓનું સંચાલન કરે છે. ૩૧ ઓગસ્ટ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૨૦૯૧ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
સ્ટોર્સ અને વેરહાઉસના વિસ્તરણ અને નવાની શરુઆત માટે મૂડી ખર્ચની જરૂરિયાતો (રૂ.૧૧૧.૪૪ કરોડ) , કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ૨૨૦.૦૦ કરોડ)બાકી દેવાનં ચુકવણી / પુનઃ ચુકવણી માટે (રૂ. પપ.૦૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટેની તેની જરૂરિયાતોના ભાગરૂપે નાણાં પૂરાં પાડવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૮૪૭૪૫૮૩૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન દ્વારા બુક બિલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા (ઉપરના ભાવના આધારે) રૂ.૫૦૦.૦૦ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. આ માટે તેણે પ્રાઈઝબેન્ડ રૂ. ૫૬ થી રૂ. પ૯ પ્રતિશેર જાહેર કરેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૦૪ ઑક્ટોબર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૭ ઑકટોબર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૨૫૪ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૨.૦૩ % હિસ્સો ધરાવશે. કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% તરીકે ઇશ્યૂ ફાળવ્યો છે.

આ ઈસ્યુ માટે જોઈન્ટ બુક રનીંગ લીડ મેનેજર્સ (બી આર એલ એમ એસ) આનંદ રાઠી એડવાઈઝર્સ લિ.,આઈ આઈ એફ એલ સિક્યોરિટીઝ લિ., અને જે એમ ફાઈનાન્શિયલ લિ. છે જ્યારે કે ફીન ટેકનોલોજીસ લી. ઈસ્યુના રજિસ્ટ્રાર છે.
કંપનીએ અત્યારસુધી બધા જ શેર ભાવોભાવ આપેલ / રૂપાંપરિત કરેલ છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧૦.૦૦ પ્રતિ શેર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૩૦૦ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૩૮૪.૭૫ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૨૨૭૦.૦૨ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં ,( કોન્સોલીડેશન ધોરણે) આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૩૧૭૯.૦૨ કરોડ / રૂ. ૮૧.૬૧ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૩૨૦૭.૩૭ કરોડ / રૂ. ૫૮.૬૨ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૪૩૫૩.૦૭ કરોડ / રૂ. ૧૦૩.૮૯ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં તેમણે રૂ. ૧૪૧૦.૨૫ કરોડના ટર્નઓવર રૂ. ૪૦.૬૬ કરોડ નફો કરેલ છે. આમ અહેવાલના સમયગાળા દરમિયાન તેણે ટોપ અને બોટમ લાઈનમાં વિકાસ દર્શાવેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૨.૮૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૫.૮૨ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ જૂન, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૨૧.૨૭ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ — ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨૯.૫૮ ના આધારે — ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૩.૯૫ ના પી/ઈ પર આવે છે. ના. વ. રરની કમાણીને આધારે તે ૨૧.૮૫ પર છે. આ આ ઈશ્યૂ પૂર્ણ કિંમતનો છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડની જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીએ આદિત્ય વિઝનને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તે હાલમાં ૨૮ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ ૩૧.૯૫ ના પી/ઈ પર ટ્રેડ થઈ રહેલ છે.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ
ઇશ્યૂ સાથે સંકળાયેલા ત્રણ બી આર એલ એમ એસ એ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ૫૩ જાહેર ઇશ્યુ હેન્ડલ કર્યા છે, જેમાંથી ૧૬ ઇશ્યૂ લિસ્ટિંગની તારીખે ઑફર કિંમત કરતાં નીચે બંધ થયા છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
આ કંપની દક્ષિણ-કેન્દ્રિત રમત સાથે કન્ઝ્યુમર ડ્યુરેબલ્સ અને ઈલેક્ટ્રોનિક્સમાં ચોથી સૌથી મોટી રિટેલર છે. આઈ પી ઓ પછીનો ઉચ્ચ ઇક્વિટી બેઝ સર્વિસિંગની ચિંતા ઊભી કરે છે. ના. વ. ૨૩ વાર્ષિક કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે. રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/