વેદાન્ત એસેટ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

વેદાન્ત એસેટ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

• આ કંપની ગ્રામીણ અને અર્ધ-ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં કોર્પોરેટ બિઝનેસ કોરોસ્પોન્ડન્ટ તરીકે સેવાઓ પૂરી પાડે છે.
• તેણે ટોચની અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે પરંતુ ઓછા સ્તરે.
• ના. વ. ૨૨ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત ઘણી વધારે છે.
• તેની ભાવિ સંભાવનાઓ એમએટીએમની સફળતા માટેની નવીન પહેલો પર આધારિત છે.
• આ કિંમતી આઈ પી ઓ ને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

કંપની વિશેઃ
વેદાંત એસેટ લિ. (વી એ એલ) બેંક ઓફ ઈન્ડિયા, ઝારખંડ રાજ્ય ગ્રામીણ બેંક (જે આર જી બિ) અને મધ્ય પ્રદેશ ગ્રામીણ બેંક (એમ પી જી બી)ના કોર્પોરેટ બિઝનેસ કોરોસ્પોન્ડન્ટ (બી સી) તરીકે અને ભાગીદાર આધાર દ્વારા મ્યુચ્યુઅલ ફંડ વિતરક તરીકેના વ્યવસાયમાં સંકળાયેલી છે. ૩૫૦ થી વધુ વેદાંત મિત્ર ભાગીદારો વિવિધ ગ્રામીણ અને અર્ધ-શહેરી સ્થળોએ કામ કરે છે અને તેના મ્યુચ્યુઅલ ફંડ વિતરણ વ્યવસાય હેઠળ ૧૦૦ કરોડથી વધુની સંપત્તિઓનું સંચાલન કરે છે. તેનું વેદાંત મિત્ર કેન્દ્ર લોકોની તમામ જરૂરી બેંકિંગ જરૂરિયાતો, આધાર-સક્ષમ પેમેન્ટ સિસ્ટમ, ડાયરેક્ટ મની ટ્રાન્સફર (ડીએમટી), મ્યુચ્યુઅલ ફંડમાં રોકાણ – એમપીઓએસ, પાન-સંબંધિત સેવાઓ, તમામ જરૂરી બેંકિંગ જરૂરિયાતોને પૂર્ણ કરવા માટે બેંકિંગ – ગ્રાહક સેવા બિંદુ (ડી એમ ટી) તરીકે વીમા સેવાઓ, લોન સેવાઓ અને રિચાર્જ સેવાઓ સાથે એર, રેલ અને બસ ટિકિટિંગ વગેરે કાર્ય કરે છે.
કંપની સરકારી ડી બી ટી બસિડી, આધાર-લિંક્ડ સબસિડી, અને વેદાંત મિત્ર કેન્દ્રના નેટવર્ક દ્વારા આવશ્યક સેવાઓ પૂરી પાડવાના ક્ષેત્રમાં તેની સેવાઓને વિસ્તારવા તરફ પણ વિચારી રહી છે.

તેની કોર્પોરેટ બેંકિંગ કોરોસ્પોન્ડન્ટ સેવાઓ હેઠળ, કંપની ઝારખંડ અને મધ્ય પ્રદેશના ગ્રામીણ, અર્ધ-શહેરી અને શહેરી ભાગોમાં વિવિધ બેંકિંગ સેવાઓ પ્રદાન કરે છે. તેના મ્યુચ્યુઅલ ફંડ ડિસ્ટ્રિબ્યુશન બિઝનેસ હેઠળ, તે હાલમાં ૧૦૦ કરોડથી વધુની એયુએમ સાથે ૨૨ વિવિધ ફંડ હાઉસ માટે બ્રોકર તરીકે કામ કરી રહી છે, જેમાં આઈ સી આઈ સી આઈ પ્રુડેન્શિયલ મ્યુચ્યુઅલ ફંડ, કોટક મ્યુચ્યુઅલ ફંડ, આદિત્ય બિરલા સન લાઇફ મ્યુચ્યુઅલ ફંડ, એસ બી આઈ મ્યુચ્યુઅલ ફંડ અને એક્સિસ મ્યુચ્યુઅલ ફંડ જેવાં કેટલાંક અગ્રણી નામો છે. ડીજીટલાઇઝેશન અને ડીજીટલ બેંકીંગ પર સરકારના વધતા ધ્યાન સાથે, આ કંપનીએ મૂલ્યના પ્રસ્તાવને વધારવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કર્યું છે અને માઇક્રો એટીએમ (એમએટીએમ સેવાઓ) શરૂ કરવાની યોજના બનાવી છે જે ગ્રામીણ અને દૂરના વિસ્તારોમાં બેંકિંગ સેવાઓને સક્ષમ કરશે.

આ વેદાંતપેની એપ્લિકેશન દ્વારા હાથ ધરવામાં આવશે જે નાના મશીનો એટલે કે એમએટીએમ સાથે જોડાયેલ હશે, જેના દ્વારા દૂરસ્થ અને ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં જે લોકો પાસે બેંકિંગ સુવિધા નથી તેઓ પૈસા ઉપાડવાની આ તકનીકનો ઉપયોગ કરીને બેંકિંગ વ્યવહારો કરી શકશે. ગ્રાહક તેમના એટીએમ, ડેબિટ અને ક્રેડિટ કાર્ડનો ઉપયોગ તેના ભાગીદારો દ્વારા એમએટીએમ મશીનનો ઉપયોગ કરીને પૈસા ઉપાડી શકે છે. આ રીતે, વેદાંતપે સાથે જોડાયેલા ભાગીદાર કમિશન દ્વારા કમાણી કરી શકે છે અને આ દૂરસ્થ અને ગ્રામીણ સ્થળોએ બેંકિંગ સુવિધાઓ લઈ જઈ શકે છે. ગ્રાહકને આપવામાં આવેલ નાણા યુ પી આઈ મિકેનિઝમ દ્વારા ભાગીદારના બેંક ખાતામાં ટ્રાન્સફર કરવામાં આવશે. ૩૧ જુલાઈ, ૨૦૨૨ સુધીમાં, કંપનીએ સંસ્થાના વિવિધ સ્તરે ૨૦ કર્મચારીઓને રોજગારી આપી છે.
ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
ધંધાના વિકાસ માટે જરુરી ફંડ (રૂ.૧.૦૭ કરોડ) , કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ૧.૩૦ કરોડ)અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે (રૂ. ૦.૨૨ કરોડ)ની તેની જરૂરિયાતને ભાગરૂપે નાણાં પૂરાં પાડવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૭૫૦૦૦૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન દ્વારા રૂ. ૪૦ પ્રતિશેરની મુકરર કિંમતે ઓફર કરીને રૂ.૩.૦૦ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૩૦ સપ્ટેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૪ ઑકટોબર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૭.૧૬ % હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ ઈશ્યુ પાછળ રૂ. ૦.૪૧ કરોડનો ખર્ચ કરી રહેલ છે.
આ ઈસ્યુ માત્ર હેમ સિક્યોરિટીઝ લિમિટેડ દ્વારા સંચાલિત છે અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રાઈવેટ લિમિટેડ . આ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. હેમ સિક્યોરિટીઝ લિ. પણ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
કંપનીએ અત્યારસુધી બધા જ શેર ભાવોભાવ આપેલ / રૂપાંપરિત કરેલ છે. પ્રમોટરો/વેચાણકર્તા હિસ્સેદારો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧૦.૦૦ પ્રતિ શેર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૨.૦૧ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૨.૭૬ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૧૧.૦૫ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ
આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૦.૬૧ કરોડ / રૂ. ૦.૦૩ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૧.૧૩ કરોડ / રૂ. ૦.૦૯ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૧.૬૭ કરોડ / રૂ. ૦.૧૪ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. આમ તેમણે ટોમ અને બોટમ લાઈનમાં વૃદ્ધિ દર્શાવી છે. પરંતુ તેની ઉપર અને નીચેની રેખાઓનો સ્કેલ લઘુત્તમ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૦.૬૩ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૪.૯૦ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ માર્ચ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૧.૩૪ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૩.૫૩ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૧૯.૧૨ ના આધારે ૨.૦૯ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૨ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૮૦ ના પી/ઈ પર આવે છે.આમ આ ઈસ્યુની કિંમત ઘણી વધારે છે. તેની અત્યાર સુધીની કમાણીનો માગવામાં આવતા ભાવ સાથે કોઈ મેળ નથી.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડની જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) હેમ સિક્યોરિટીઝ તરફથી આ ૧૭મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૧ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખોલવામાં આવેલ છે અને બાકીની૧.૪૭% થી ૧૦૪.૮૭% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
આ કંપનીે ગ્રામીણ અને અર્ધ-ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં કોર્પોરેટ બિઝનેસ કોરોસ્પોન્ડન્ટ તરીકે સેવાઓ પૂરી પાડે છે. તેની નાણાકીય કામગીરી અત્યાર સુધી માઈનસ્ક્યુલ સ્તરે રહી છે. તેની ભાવિ સંભાવનાઓ એમએટીએમ પહેલની સફળતા પર આધારિત છે. ના. વ. ૨૨ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત ઘણી વધારે છે.આઈ પી ઓ પછીની ઓછી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થાનો સંકેત આપે છે. આ કિંમતી આઈ પી ઓ ને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/