ડી સી એેક્સ સિસ્ટમ્સ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( અરજી કરો)

ડી સી એેક્સ સિસ્ટમ્સ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( અરજી કરો)

• ડી સી એસ એરોસ્પેસ અને ડિફેન્સ મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્રોજેક્ટ્‌સ માટે સૌથી વધુ પસંદગીનું ભારત ઑફસેટ પાર્ટનર છે.
• તેણે ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
• તેની વર્તમાન ઓર્ડર બુક રૂ. ૨૫૬૩+ કરોડ છે.
• તેની નાણાકીય કામગીરીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત વાજબી છે.
• રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

કંપની વિશેઃ
ડી સી એક્સ સિસ્ટમ્સ લફ. (ડી સી એક્સ એસ એલ) જે અગાઉ ડી સી એક્સ કેબલ એસેમ્બલીઝ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ તરીકે જાણીતી હતી. સંરક્ષણ અને એરોસ્પેસ ક્ષેત્રમાં નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૨ માં ઉત્પાદન ક્ષમતા અને આવકના સંદર્ભમાં ઇલેક્ટ્રોનિક સબ-સિસ્ટમ્સ અને કેબલ હાર્નેસના ઉત્પાદન માટે અગ્રણી ભારતીય ખેલાડીઓમાંની એક છે (સ્રોતઃ કંપની કમિશન્ડ એફ એન્ડ એસ રિપોર્ટ). કંપની મુખ્યત્વે સિસ્ટમ એકીકરણ અને કેબલ અને વાયર હાર્નેસ એસેમ્બલીના વ્યાપક એરેના ઉત્પાદનમાં રોકાયેલી છે અને કિટિંગમાં પણ સામેલ છે.આ કંપની એરોસ્પેસ અને ડિફેન્સ મેન્યુફેક્ચરિંગ પ્રોજેક્ટ્‌સ એક્ઝિક્યુટ કરવા માટે વિદેશી મૂળ સાધનોના ઉત્પાદકો (“આઈ ઓ પી”) માટે પસંદગીના ભારતીય ઑફસેટ પાર્ટનર ( ‘‘ઓ ઈ એમ એસ ’’)છે (સ્ત્રોતઃ કંપની કમિશન્ડ એફ એન્ડ એસ રિપોર્ટ). તે ભારતીય સંરક્ષણ ક્ષેત્રે ઝડપથી વિકસતી કંપની છે (સ્રોતઃ કંપની કમિશન્ડ એફ એન્ડ એસ રિપોર્ટ) અને તેની કામગીરીમાંથી આવક નાણાકીય ૨૦૨૦ અને નાણાકીય ૨૦૨૨ વચ્ચે ૫૬.૬૪% ના સી એ જી આર પર વધી છે.

આ કંપનીે ઇલેક્ટ્રોનિક સબ-સિસ્ટમ્સ અને કેબલ અને વાયર હાર્નેસ એસેમ્બલીસ. ભારતીય ડિફેન્સ માર્કેટ માટે ઈએલટીએ સિસ્ટમ્સ લિમિટેડ અને ઈઝરાયેલ એરોસ્પેસ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ, સિસ્ટમ્સ મિસાઈલ અને સ્પેસ ડિવિઝન (એકસાથે,‘‘ આઈ એ આઈ ગ્રુપ’’), ઈઝરાયેલ માટે ઉત્પાદન કરવા માટેના સૌથી મોટા ભારતીય ઑફસેટ પાર્ટનર્સ (‘‘ આઈ ઓ પી’’) પૈકીનું એક છે. વર્ષોથી, કંપનીએ તેની ઉત્પાદન ક્ષમતાઓ વધારી છે અને તેની ઓર્ડર બુક વધારી છે.

સંરક્ષણ અને એરોસ્પેસ માટે વિકસતો ભારતીય લેન્ડસ્કેપ કંપની માટે મુખ્ય તક તરીકે કામ કરે છે. ભારતીય એરોસ્પેસ અને સંરક્ષણ ક્ષેત્ર ૨૦૩૦ સુધીમાં યુ એસ ડૉલર ૭૦ બિલિયનના મૂલ્યને હાંસલ કરવા માટે તૈયાર છે. ભારતીય સંરક્ષણ ક્ષેત્રમાં વિદેશી પ્રત્યક્ષ રોકાણ (“એફ ડી આઈ”)માં વધારો જેવી તાજેતરની પહેલ ઓટોમેટિક રૂટ હેઠળ વર્તમાન ૪૯% થી વધીને ૭૪% થઈ ગઈ છે. બજાર માટે મુખ્ય ડ્રાઇવરો અને વૃદ્ધિની તકો બનવાની ધારણા છે. ડિફેન્સ રિસર્ચ એન્ડ ડેવલપમેન્ટ ઓર્ગેનાઈઝેશને અંદાજે ૧૦૮ સિસ્ટમ્સ અને પેટા-સિસ્ટમ્સના સ્વદેશી વિકાસની જાહેરાત કરી છે જે સમગ્ર ભારતીય સંરક્ષણ વાતાવરણમાં કેબલ અને કનેક્ટર્સની માંગ પેદા કરે તેવી અપેક્ષા છે.

ભારત સરકારે સંરક્ષણ-આધારિત આયાત સેગમેન્ટમાં આશરે ૧૦૧ વસ્તુઓ પર પણ પ્રતિબંધ મૂક્યો છે અને ત્રીજી હકારાત્મક સ્વદેશીકરણ સૂચિ પણ રજૂ કરી છે જે ૭૮૦ એલ આર યુ/ ઘટકોની આયાત પર પ્રતિબંધ મૂકે છે. આ પહેલોથી ભારતમાં સ્વદેશી ઉત્પાદનને વેગ મળવાની અપેક્ષા છે. સમગ્ર ઉત્તર પ્રદેશ અને તમિલનાડુમાં સંરક્ષણ ઉદ્યોગ કોરિડોરની સ્થાપના પણ ખાનગી ક્ષેત્રને આપવામાં આવતી તકોને વિસ્તૃત કરીને બજારની વૃદ્ધિની ગતિશીલતાને સુધારવા માટે તૈયાર છે. (સ્રોતઃ કંપની કમિશન્ડ એફ એન્ડ એસ રિપોર્ટ). આ તમામ, બદલામાં, આ કંપની માટે આ જગ્યામાં અપેક્ષિત વૃદ્ધિનો લાભ ઉઠાવવાની તક તરીકે સેવા આપે છે.

૩૦ જૂન, ૨૦૨૨ સુધીમાં, ઇઝરાયેલ, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્‌સ, કોરિયા અને ભારતમાં તેના૨૬ ગ્રાહકો હતા, જેમાં અમુક ફોર્ચ્યુન ૫૦૦ કંપનીઓ, બહુરાષ્ટ્રીય કોર્પોરેશનો અને સ્ટાર્ટ-અપ્સનો સમાવેશ થાય છે. તેના ગ્રાહકોમાં સંરક્ષણ અને એરોસ્પેસથી લઈને અવકાશ સાહસો અને રેલવે સુધીના વિવિધ ક્ષેત્રોમાં ભારતમાં સ્થાનિક અને આંતરરાષ્ટ્રીય ઓ ઈ એમ એસ, ખાનગી કંપનીઓ અને જાહેર ક્ષેત્રના ઉપક્રમોનો સમાવેશ થાય છે. તે સ્થાનિક અને આંતરરાષ્ટ્રીય ગ્રાહકોનું મિશ્રણ ધરાવે છે અને કેટલાક મુખ્ય ગ્રાહકોમાં એલ્ટા સિસ્ટમ્સ લિમિટેડ, ઇઝરાયેલ એરોસ્પેસ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ – સિસ્ટમ મિસાઇલ્સ અને સ્પેસ ડિવિઝન, ભારત ઇલેક્ટ્રોનિક્સ લિમિટેડ, એસ્ટ્રા રાફેલ કોમસીસ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, આલ્ફા-એલસેક ડિફેન્સ અને એરોસ્પેસ સિસ્ટમ્સ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, આલ્ફાનો સમાવેશ થાય છે. ડિઝાઇન ટેક્નોલોજીસ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, એસ્ટ્રા માઇક્રોવેવ પ્રોડક્ટ્‌સ લિમિટેડ, કલ્યાણી રાફેલ એડવાન્સ્ડ સિસ્ટમ્સ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, એસએફઓ ટેક્નોલોજીસ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, અને ડી સી એક્સ-ચોલ એન્ટરપ્રાઇઝિસ આઈ એન સીનો સમાવેશ થાય છે. ૩૦ જૂન, ૨૦૨૨ સુધીમાં, કંપની પાસે તેના પગારપત્રક પર ૯૮ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

કેટલાંક દેવાની પુનઃચુકવણી/અગાઉથી ચુકવણી માટે (રૂ. ૧૧૦ કરોડ), કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ. ૧૬૦ કરોડ) તેમની માલિકીની ગૌણ કંપનીમાં રોકાણ કરવા માટે (રૂ. ૪૪.૮૮ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટસ ખર્ચ માટે, આ કંપની પ્રાઈઝ બેન્ડના ઉપરના ભાવે રૂ. ૪૦૦ કરોડના નવા શેર (આશરે ૧૯૩૨૩૭૨૦ શેર ) અને વેચાણ માટેના રૂ. ૧૦૦ કરોડના (આશરે ૪૮૩૦૯૩૦ શેર ) મળીને એકંદરે રૂ. પ૦૦ કરોડના (આશરે ૨૪૧૫૪૬૫૦ શેર ) ઓફર કરીને મૂડી બજારમાં આવેલ છે. આ માટે તેમણે પ્રતિ શેર રૂ. ૧૯૭ થી રૂ. ૨૦૭નું પ્રાઈઝ બેન્ડ જાહેર કરેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૩૧ ઑક્ટોબર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦ર નવેમ્બર, ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી૭ર શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે . ફાળવણી પછી તેમના શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૪.૯૭ % હિસ્સો ધરાવશે. જો કે કંપનીએ નફો નોંધાવેલ હોવા છતાં, નિયમનકારી પાલનને લીધે, તેણે ક્યુ આઈ બી માટે ૭૫%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૧૦% ફાળવ્યા છે.
આ ઈસ્યુ માટે જોઈન્ટ બુક રનિંગ લીડ મેનેજર (બી આર એલ એમ) એડલવાઈસ ફાઈનાન્સિયલ સર્વિસીસ લિ., એક્સિસ કેપિટલ લિ. અને સેફ્રોન કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિ.છે, જ્યારે લીન્ક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ જાન્યુઆરી ૨૦૨૨ માં શેર દીઠ રૂ.૨૮.૨૦ ના ભાવે વધુ ઇક્વિટી જારી કરી કરેલ. તેણે તે જ મહિનામાં ૧ માટે ૩ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા હતા.. પ્રમોટરો/વેચાણકર્તા હિસ્સેદારો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. શૂન્ય, રૂ. ૦.૫૦, રૂ. ૫.૬૫, અને રૂ. ૭.૦૫ પ્રતિ શેર છે.

આ આઈ પી ઓ પછી આ કંપનીની વર્તમાન ભરપાઈ થયેલ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૧૫.૪૮૩ કરોડ છે જે વધીને રૂ. ૧૯.૩૫ કરોડ થશે. આઈ પી ઓ પ્રાઇસિંગના અપર કેપના આધારે, કંપની રૂ.૨૦૦૨.૧૮ કરોડની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, એકલ ધોરણે આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો – રૂ. ૪૬૫.૨૩ કરોડ / રૂ. ૯.૭૪ કરોડ (ના. વ. ૨૦), અને રૂ. ૬૮૩.૨૪ કરોડ / રૂ. ૨૯.૫૬ કરોડ (ના. વ. ૨૧). નોંધાવેલ છે. કોન્સોલીડેટેડ ધોરણે તેમણે રૂ. ૧૧૨૪.૩૩ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૬૫.૨૧ કરોડ નફો કરેલ છે અને ના. વ. ર૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં રૂ. ૨૨૦.૨૫ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૫.૫૭ કરોડ નફો કરેલ છે.

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ એકલ ધોરણે સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૬.૨૩ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૫૮.૪૧ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ જૂન, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૫.૯૨ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧૩ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના તેના એન એ વી ૫૪.૦૯ના આધારે (પ્રાઈઝ બેન્ડની ઉપરની સપાટીના આધારે) ૩.૮૩ના પી/બીવીથી આવે છે. ના. વ. ર૩ના પ્રથમ પ્રિમાસિક ગાળામાં રૂ. ૨૨૦.૨૫ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૫.૫૭ કરોડ નફો કરેલ છે.

જો આપણે ઊ૧-ના. વ. ૨૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળાના પર્ફોર્મન્સનું વાર્ષિકીકરણ કરીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીના સંપૂર્ણ મંદ ઇક્વિટી બેઝને આધારે વહેંચણી કરીએ, તો માગવામાં કિંમત લગભગ ૯૦ના પી/ઈ પર આવે છે અને ના. વ. ૨૨ના કોન્સોલિડેટેડ પર્ફોર્મન્સના આધારે, પી/ઈ ૩૦.૫૩ થાય છે.
જો કે, મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા મુજબ, આ કંપની જેવા ઉદ્યોગમાં મુખ્ય પ્રવૃત્તિઓ ઐતિહાસિક ડેટા મુજબ વર્ષના બીજા ભાગમાં થાય છે, અને તેથી ના. વ. ૨૩ નો પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળાો પ્રદર્શન વાર્ષિક કામગીરીને ધ્યાનમાં લેવા માટે સુસંગત નથી.
આ ઑફર દસ્તાવેજ ફાઇલ કરવાની તારીખ સુધી આ કંપનીની ઑર્ડર બુક રૂ. ૨૫૬૩.૦૦ કરોડ છે.જો કે, કંપની દ્વારા અસ્વીકરણ મુજબ, આ ઓર્ડર બુકમાં ફેરફાર, રદ, વિલંબ, હોલ્ડ પર મૂકવા અથવા સંપૂર્ણ ચૂકવણી ન થવાથી તેના વ્યવસાયને પ્રતિકૂળ અસર થઈ શકે છે. આ રીતે ઓર્ડર બુકનું સંપૂર્ણ રીતે ભાવિ આવકમાં રૂપાંતર થાય તે જરૂરી નથી.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપની સાથે ભારત ઈલેક્ટ્રોનિક્સ, ડેટા પેટર્ન, પારસ ડિફેન્સ, એસ્ટ્રા માઇક્રોવેવ અને સેન્ટમ ઈલેક્ટ્રોનિક્સને તેના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં અનુક્રમે ૨૭.૩૪, ૭૦.૭૨, ૭૫.૦૮, ૬૩.૦૫ અને ૩૭.૦૧ (૨૧ ઓક્ટોબર, ૨૦૨૨ના રોજ)ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે.
ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ
કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડની જાહેરાત/ચુકવણી કરી નથી. તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

આ ઓફર સાથે સંકળાયેલા ત્રણ બી આર એલ એમઓએ છેલ્લા ચાર નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) ૫૮ જાહેર ઈશ્યૂઓનું સંચાલન કર્યું છે, જેમાંથી ૨૫ ઇશ્યૂ લિસ્ટિંગ તારીખે ઑફર કિંમત કરતાં નીચે બંધ થયા છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

મોડેથી, અમે સંરક્ષણ કાઉન્ટર્સ માટે વધતી જતી ફેન્સી જોઈ રહ્યા છીએ અને ભારત સરકારે પણ આ ક્ષેત્રને પ્રોત્સાહન આપવા માટે ઘણી પહેલ કરી છે. “મેક ઈન ઈન્ડિયા”, “આત્મનિર્ભર ભારત” અને અન્ય ઉદારીકરણ નીતિઓ સાથે,આ કંપની – સૌથી વધુ પસંદગીનું ભારતીય ઓફસેટ ભાગીદાર – ઉજ્જવળ સંભાવનાઓ માટે તૈયાર છે. તેની નાણાકીય કામગીરીના આધારે, ઇશ્યૂ વ્યાજબી કિંમતનો દેખાય છે. રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના વળતર માટે આ ઈશ્યૂમાં રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/