રાઈટ ઝોન એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપી ઓ પૃથ્થકરણ (દૂર રહો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

 

રાઈટ ઝોન એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપી ઓ પૃથ્થકરણ (દૂર રહો)

• આરઝેડસીઆઈએલ બાંધકામ રસાયણો અને કોંક્રિટ ઉત્પાદનોમાં સોદા કરે છે.
• ના. વ. ૨૩ ના પૂર્વાર્ધ માટે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં અચાનક બૂસ્ટ એ આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે.
• સુપર કમાણીના આધારે પણ, ઇશ્યૂની કિંમત ઘણી વધારે છે.
• સ્મોલ ઇક્વિટી બેઝ આ આઈપીઓ પછી મેઇનબોર્ડ પર સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થા સૂચવે છે.
• આ વધારે કિમંતના આઈ પી ઓને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

કંપની વિશેઃ

રાઈટ ઝોન કેમકોન ઈન્ડિયા લિ. (આરઝેડસીઆઈએલ) બાંધકામ રસાયણો અને કોંક્રિટ ઉત્પાદનોના વ્યવસાયમાં છે. તે બાંધકામ રસાયણો અને કોંક્રિટ ઉત્પાદનોની શ્રેણીમાં વહેવાર કરે છે અને બાંધકામ પૂર્વે અથવા બાંધકામ પછીના બાંધકામ સહિત સિવિલ બાંધકામ, ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર, બિલ્ડિંગ અને સ્ટ્રક્ચર સાથે સંબંધિત વિવિધ રાસાયણિક ઉત્પાદનોની સંપૂર્ણ શ્રેણી તેમજ તમામ પ્રકારના કોંક્રિટ સપ્લાય કરીને બાંધકામ અને માળખાકીય વિકાસ માટે જરૂરી સંપૂર્ણ બાંધકામ ઉકેલો પ્રદાન કરે છે.

બાંધકામ રસાયણો બાંધકામના કામોમાં વપરાતા રાસાયણિક સંયોજનો છે. તેનો ઉપયોગ પ્રક્રિયાને ઝડપી બનાવવા અથવા માળખામાં વધુ ટકાઉપણું અને શક્તિ ઉમેરવા માટે થાય છે. બાંધકામના કામ દરમિયાન વિવિધ મકાન સામગ્રીમાં બાંધકામ રસાયણોનો ઉમેરો કામગીરીમાં સુધારો કરે છે, અને કાર્યક્ષમતા ઉમેરે છે અને માળખાના મૂળભૂત અથવા કસ્ટમાઇઝ્‌ડ તત્વોનું રક્ષણ કરે છે.

તેના ઉત્પાદનોની શ્રેણીમાં કોંક્રિટ મિશ્રણ, વોટર પ્રૂફિંગ સિસ્ટમ્સ, કોંક્રિટ લ્યુબ્રિકેટર્સ, એન્જિનિયરિંગ ગ્રાઉટ્‌સ, ઔદ્યોગિક ફ્લોરિંગ, કોંક્રિટ સમારકામ, ક્યોરિંગ કમ્પાઉન્ડ અને મોલ્ડ રિલીઝ એજન્ટ, સરફેસ ટ્રીટમેન્ટ, ટાઇલિંગ અને બ્લોક પ્રોડક્ટ્‌સનો સમાવેશ થાય છે. કંપની સ્લમ્પ કોંક્રિટ, ફ્લોબલ કોંક્રિટ, સેલ્ફ-કોમ્પેક્શન કોંક્રિટ (એસસીસી), હળવા વજનના કોંક્રિટ, સ્ટેમ્પ કોંક્રિટ, કલર કોન્ક્રીટ, પીક્યુસી કોંક્રિટ, અર્લી સ્ટ્રેન્થ કોંક્રિટ, રિઇનફોર્સ કોંક્રિટ, શોટક્રીટ કોંક્રિટ, પ્રીકાસ્ટ કોંક્રીટ, પાઈલ કોંક્રીટ, એર એન્ટ્રેન્ચ કોંક્રીટ, પ્રેસ્ટ્રેસ્ડ કોંક્રીટ, હાઈ સ્ટ્રેન્થ કોંક્રીટ વગેરે જેવા કોંક્રિટ ઉત્પાદનોની શ્રેણીમાં પણ ડીલ કરે છે. તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પેરોલ પર ૧૩ કર્મચારીઓ હતા. તે અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટમાં કાર્ય કરે છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ૬.૭૫ કરોડ)અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે (૦.૫૦ કરોડ)ની તેની જરૂરિયાતોના ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૧૧૯૫૨૦૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન દ્વારા રુ.૭૫ની મુકરર કિંમતે ઓફર કરીને રૂ.૮.૯૬ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૩૧ ઓક્ટોબર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૨ નવેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૬૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૮.૨૫ % હિસ્સો ધરાવશે.આ કંપનીનો તેની આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટેનો ઊંચો ખર્ચ આ ઈશ્યૂ માટે ભંડોળની વ્યવસ્થાની સંપૂર્ણ માળખાગત પ્રક્રિયા સૂચવે છે.
આ આઈ પી ઓ માટે એકમાત્ર લીડ મેનેજર એક્સપર્ટ ગ્લોબલ કન્સલ્ટન્ટ્‌સ પ્રા. લિ., છે અને સ્કાયલાઇન ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. રિખાવ સિક્યોરિટીઝ લિમિટેડ આ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ મે ૨૦૨૧ અને માર્ચ ૨૦૨૨માં શેર દીઠ રૂ.૧૭ના ભાવે વધુ ઇક્વિટી શેર જારી/રૂપાંતરિત કર્યા. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૮.૭૭, રૂ. ૧૪.૩૦ પ્રતિ શેર.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૩.૦૪ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૪.૨૩કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૩૧.૭૩ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૫.૭૫ કરોડ / રૂ. ૦.૧૬ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૩.૮૪ કરોડ / રૂ. ૦.૦૧ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૫.૬૬ કરોડ / રૂ. ૦.૨૬ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા ના. વ. ૨૩ ના પૂર્વાર્ધ માટે, તેણે રૂ.૧૦.૩૬ કરોડ ના ટર્નોઅવર પર ચોખ્ખો નફો રૂ. ૦.૧૮મેળવ્યો છે. ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં તેની ટોપ અને બોટમ લાઇનમાં અચાનક વધારો આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૧.૨૨ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૭.૨૧ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૭.૨૧ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧.૨૨ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૩૩.૪૮ ના આધારે ૨.૨૪ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૯૦.૩૬ ના પી/ઈ પર આવે છે. આમ સુપર કમાણીના આધારે પણ, ઇશ્યૂની કિંમત ઘણી વધારે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટ્‌સના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી. તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપની કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કું. નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

લીડ મેનેજર પાસે કોઈ ટ્રેક રેકોર્ડ નથી કારણ કે આ તેના જૂથ તરફથી પ્રથમ આદેશ છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે. તેણે તેની સુપર કમાણીના આધારે પણ આઈ પી ઓ ની કિંમત ઘણી વધારે રાખી છે. આઈ પી ઓ પછીનો એક નાનો ઇક્વિટી બેઝ મેઇનબોર્ડ પર સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થાનો સમયગાળો સૂચવે છે. આ વધારે કિંમતના ઈશ્યૂને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/