ધર્મજ ક્રોપ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

ધર્મજ ક્રોપ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

•    ડી સી જી એલ, એગ્રોકેમિકલ્સમાં બી ર સી અને બી ર બી ગ્રાહકો ધરાવતું ઊભરતું ખેલાડી છે.
•    કંપનીએ અહેવાલ કરેલા સમયગાળા માટે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં સતત વૃદ્ધિ દર્શાવી છે.
•    ના. વ. ૨૩ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યુ વ્યાજબી કિંમતે લાગે છે.
•    આ સેગમેન્ટ ઉજ્જવળ સંભાવનાઓ અને ફેન્સી મેળવવા માટે તૈયાર છે.
•   રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના વળતર માટે રોકાણ કરવાનો વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

ધર્મજ ક્રોપ ગાર્ડ લિ. (ડીસીજીએલ) એ એગ્રોકેમિકલ કંપની છે જે કૃષિ રાસાયણિક ફોર્મ્યુલેશનની વિશાળ શ્રેણીના ઉત્પાદન, વિતરણ અને માર્કેટિંગ સાથે સંકળાયેલી છે જેમ કે જંતુનાશકો, ફૂગનાશકો, હર્બિસાઇડ્‌સ, છોડ વૃદ્ધિ નિયમનકારો, સૂક્ષ્મ ખાતરો વગેરે અને બી ર સી અને બી ર બી ગ્રાહકો. તે લાઈસન્સ ધરાવતી અને તેની માલિકીની બ્રાન્ડ્‌સ હેઠળ અને જેનરિક બ્રાન્ડ્‌સ દ્વારા ભારતીય ખેડૂતોને વિતરણ નેટવર્ક દ્વારા કૃષિ રસાયણ ઉત્પાદનોના માર્કેટિંગ અને વિતરણમાં પણ રોકાયેલ છે
આ કંપની ખેડૂતોને ઉત્પાદકતા અને નફાકારકતા વધારવામાં મદદ કરવા માટે પાક સંરક્ષણ સોલ્યુશન્સ પ્રદાન કરે છે. કંપની લેટિન અમેરિકા, પૂર્વ આફ્રિકન દેશો, મધ્ય પૂર્વ અને દૂર પૂર્વ એશિયાના ૨૫ થી વધુ દેશોમાં ઉત્પાદનોની નિકાસ કરે છે. તે તેના ગ્રાહકોને ગ્રાન્યુલ્સ, પાવડર અને પ્રવાહી સ્વરૂપમાં કૃષિ રસાયણ ઉત્પાદનો વેચે છે. વધુમાં, આ કંપની જાહેર આરોગ્ય અને પશુ આરોગ્ય સુરક્ષા માટે સામાન્ય જંતુ અને જંતુ નિયંત્રણ રસાયણોનું ઉત્પાદન અને વેચાણ કરે છે.
સમગ્ર કૃષિ-મૂલ્ય સાંકળમાં વ્યાપક ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયો ઓફર કરવાના ઉદ્દેશ્ય સાથે, તે નવા ઉત્પાદનો રજૂ કરીને તેના ઉત્પાદન પોર્ટફોલિયોને વિસ્તૃત કરવાનું ચાલુ રાખેલ છે. કંપની જંતુનાશકો, ફૂગનાશકો, હર્બિસાઇડ્‌સ, પ્લાન્ટ વૃદ્ધિ નિયમનકારો, સૂક્ષ્મ ખાતરો અને એન્ટિબાયોટિક્સના વિવિધ ફોર્મ્યુલેશનનું ઉત્પાદન અને વેચાણ કરે છે. આ રેડ હેરિંગ પ્રોસ્પેક્ટસની તારીખ સુધીમાં, તેણે સી આઈ બી અને આરસી પાસેથી એગ્રોકેમિકલ ફોર્મ્યુલેશન માટે ૪૬૪ નોંધણીઓ મેળવી છે, જેમાંથી ૨૬૯ એગ્રોકેમિકલ ફોર્મ્યુલેશન ભારતમાં વેચાણ માટે તેમજ નિકાસ માટે છે અને ૧૯૫ એગ્રોકેમિકલ ફોર્મ્યુલેશન ફક્ત નિકાસ માટે છે. વધુમાં, તેણે સી આઈ બી અને આરસી પાસેથી ૧૮ એગ્રોકેમિકલ ફોર્મ્યુલેશન અને ૧૭ એગ્રોકેમિકલ ટેક્નિકલની નોંધણી માટે પણ અરજી કરી છે, જે વિવિધ તબક્કામાં પેન્ડિંગ છે.
કંપની પાસે બ્રાન્ડેડ ઉત્પાદનો સહિત ૧૫૭ ટ્રેડમાર્ક રજીસ્ટ્રેશન છે. તેના ફોર્મ્યુલેશનને બ્રાન્ડેડ પ્રોડક્ટ તરીકે ગ્રાહકોને વેચવામાં આવે છે. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેની પાસે ૧૧૮ થી વધુ બ્રાન્ડેડ ફોર્મ્યુલેશન હતા જે ખેડૂતોને વેચવામાં આવે છે. આ કંપની સ્થાનિક અને આંતરરાષ્ટ્રીય બજારોમાં સંસ્થાકીય ગ્રાહકોને જથ્થાબંધ ઉત્પાદનોનું વેચાણ કરે છે. વધુમાં, ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેની પાસે ૧૫૪ થી વધુ સંસ્થાકીય ઉત્પાદનો હતાં જે ભારતમાં અને આંતરરાષ્ટ્રીય બજારોમાં સ્થિત ૬૦૦ થી વધુ ગ્રાહકોને વેચવામાં આવ્યાં હતાં. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેણે ૨૫ દેશોમાં ૬૬ કરતાં વધુ ગ્રાહકોને ઉત્પાદનોની નિકાસ કરી. હાલમાં,આ કંપની પાસે ૧૬ સ્ટોક ડેપો સાથે ૧૭ રાજ્યોમાં ૪૨૦૦+ ડીલરો/વિતરકો છે.
તેના કેટલાક મુખ્ય ગ્રાહકો અતુલ લિમિટેડ, હેરાનબા ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ, ઇનોવેટિવ એગ્રીટેક પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, મેઘમણી ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિમિટેડ, ભારત રસાયણ લિમિટેડ, ઓએસિસ લિમિટેડ, યુનાઇટેડ ઇન્સેક્ટીસાઇડ્‌સ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ અને સાદિક એગ્રોકેમિકલ્સ કંપની લિમિટેડ છે. તેની કામગીરી માટે પછાત એકીકરણ હાંસલ કરવા માટે, આ કંપનીએ સાયખા ઇન્ડસ્ટ્રીયલ એસ્ટેટ, ભરૂચ, ગુજરાત, ભારત ખાતે લગભગ ૩૩,૪૮૯.૭૩ ચોરસ મીટર જમીન પણ હસ્તગત કરી છે. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તે તેના પગારપત્રક પર ૩૧૪ કર્મચારીઓ ધરાવે છે અને જ્યારે જરૂર પડે ત્યારે કોન્ટ્રાક્ટ કામદારોને પણ રોજગારી આપે છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

નવા ભરૂચ પ્લાન્ટના કેપેક્ષની જરુરિયાત માટે(રૂ.૧૦૪.૯૭ કરોડ), (કાર્યકારી મૂડીની જરુરિયાત માટે (રૂ. ૪૫ કરોડ), કેટલાંક દેવાંની ફેર ચુકવણી/અગાઉથી ચુકવી માટે (રૂ.૧૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે ની તેની જરૂરિયાતોના ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની રૂ.૨૧૬.૦૦ કરોડ ના નવા ઇક્વિટી શેર(અપર કેપ પર અંદાજે ૯૧૧૩૯૪૦ શેર), અને ૧૪૮૩૦૦૦ ઇક્વિટી શેરની ઓફર ફોર સેલ ( ઓ એફ એસ) (ઉપલા કેપ પર આશરે રૂ. ૩૫.૧૫ કરોડ માટે)ના પ્રથમ કોમ્બો ઇશ્યૂ સાથે મૂડી બજારમાં આવી રહી છે. તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા શેરનો ભાવ રૂ. ૨૧૬ થી રૂ. ૨૩૭ નક્કી કરેલ છે. આમ આ ઈશ્યુ એકંદર ૧૦૫૯૬૯૪૦ ઈક્વીટી શેર અને ( ઉપરના ભાવે રૂ. ૨૫૧.૧૫ કરોડનો થાય છે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૬૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. આ કંપનીએ તેના પાત્રતા ધરાવતા કર્મચારીઓ માટે ૫૫૦૦૦ શેર અનામત રાખ્યા છે અને બાકીની સ્થિતિમાંથી, તેણે કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% ફાળવ્યા છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.ર૮ નવેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૩૦ નવેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ફાળવણી પછી, બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૩૧.૩૫ % હિસ્સો ધરાવશે.
આ ઈશ્યૂના સંયુક્ત બુક રનિંગ લીડ મેનેજર્સ (બીઆરએલએમ) એલારા કેપિટલ (ઈન્ડિયા) પ્રા. લિ., અને મોનાર્ક નેટવર્થ કેપિટલ લિ. છે, જ્યારે લિંક ઈન્ટાઇમ ઈન્ડિયા પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ એપ્રિલ ૨૦૧૭ અને ડિસેમ્બર ૨૦૧૯ વચ્ચે રૂ.૧૫ થી રૂ. ૨૧.૯૫ ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા હતા. તેણે મે ૨૦૧૯માં ૨ માટે ૩, જુલાઈ ૨૦૧૯માં ૧ માટે ૧ અને નવેમ્બર ૨૦૨૧માં ૨ માટે ૧ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત છે. રૂ. ૧.૯૮, રૂ. ૬.૫૮, રૂ. ૭.૦૯, રૂ. ૭.૧૯, રૂ. ૭.૨૮, રૂ. ૭.૫૨, અને રૂ. ૯.૧૭ પ્રતિ શેર છે..
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૨૪.૬૮ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૩૩.૮૦ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની ઉપરની રેન્જની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૮૦૧ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ કુલ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૯૯.૧૭ કરોડ / રૂ. ૧૦.૭૬ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૩૦૩.૫૭ કરોડ / રૂ. ૨૦.૯૬ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૩૯૬.૨૯ કરોડ / રૂ. ૨૮.૬૯ કરોડ (ના. વ. ૨ર) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના તા. ૩૧ જુલાઈ ર૦રર ના રોજ પુરા થતના ચાર માસમાં તેણે કુલ આવક રૂ. ૨૨૧.૧૭ કરોડ પર ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૮.૩૬ કરોડ કરેલ છે.આમ તેણે આવકમાં સરેરાશ સી એ જી આર ૪૧+% અને ચોખ્ખા નફામાં ૬૩%+ નોંધાવેલ છે. મેનેજમેન્ટ વલણો જળવાઈ રહેવામાં વિશ્વાસ ધરાવે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૯.૬૦ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૩૪.૮૬ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ જુલાઈ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૪૦.૯૯ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૫.૭૮ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી (અપર કેપના આધારે) રૂ.૭૩.૮૪ના આધારે ૨.૫૩ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૪.૫૫ ના પી/ઈ પર આવે છે. તેના નાણાકીય દેખાવના આધારે તેણે ઈશ્યૂકિંમત વાજબી રાખેલ છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ના. વ. ૨૧ અને ના. વ. ૨૨ માટે ૧% નું ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીએ રેલીસ ઈન્ડિયા, ઈન્ડિયા પેસ્ટીસાઈડ્‌સ, પંજાબ કેમ., ભારત રસાયન, એસ્ટેક લાઈફસાયન્સ અને હેરનબા ઈન્ડ.ને તેમના લિસ્ટેડ સાથીદારો તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૨૮.૪૩, ૧૮.૭૭, ૧૭.૫૫, ૨૩.૫૬, ૪૪.૩૭ અને ૧૧.૭૩ (નવેમ્બર ૨૩, ૨૦૨૨ મુજબ) ના ઁ/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

ઓફર સાથે સંકળાયેલા બે બી આર એલ એમ તરફથી આ પ્રથમ આદેશ છે અને તેથી તેનો કોઈ ટ્રેક રેકોર્ડ નથી.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની એગ્રોકેમિકલ સેગમેન્ટમાં છે અને તેના બી ર બી અન ેબી ર સી મોડલ સાથે એક વિશિષ્ટ સ્થાન બનાવ્યું છે. તેણે તેની ટોચની અને નીચેની લાઇનોમાં સતત વૃદ્ધિ નોંધાવી છે અને વધુ ઉત્પાદનો તેની સ્લીવ્ઝમાં લોન્ચ થવાની સાથે તેજસ્વી સંભાવનાઓ માટે તૈયાર છે. હાલમાં, આ સેગમેન્ટ પણ બજારમાં ફેન્સી જોવા મળી રહ્યું છે. રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના પુરસ્કારો માટે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે..

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/