બાહેતી રિસાયક્લિંગ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

બાહેતી રિસાયક્લિંગ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

•  બી આર આઈ એલ એ એલ્યુમિનિયમ રિસાયક્લિંગ કંપની છે જે વિવિધ ઉદ્યોગોને તેમનાં ઉત્પાદન પુરાં પાડે ે છે.
•    પાછલા બે નાણાકીય વર્ષના સરેરાશ વલણો પછી, તેણે નાણાકીય વર્ષ ૨૨ માટે બમ્પર પરિણામો પોસ્ટ કર્યા જે ચિંતા પેદા કરે છે.
•    તેની ના. વ. ૨૩ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યુ વ્યાજબી કિંમતે દેખાય છે.
•    એલ્યુમિનિયમ ઉદ્યોગ આ કંપની માટે ઉજ્જવળ સંભાવનાઓ તરફ સંકેત આપી રહ્યો છે.
•   રોકાણને મધ્યમથી લાંબા ગાળાના વળતર માટે રોકાણ કરવા વિચારી શકે.

કંપની વિશેઃ

બાહેતી રિસાયકલીંગ ઈન્ડ. લી. (બી આર આઈ એલ) એ એલ્યુમિનિયમ રિસાયક્લિંગ કંપની છે, જે મુખ્યત્વે એલ્યુમિનિયમ આધારિત ધાતુના ભંગારનું ઉત્પાદન કરવા માટે ઇનગોટ્‌સ, શોટ અને નોચ બારના રૂપમાં (૧) એલ્યુમિનિયમ એલોયને ઇંગોટ્‌સના રૂપમાં અને(૨) ક્યુબ્સના રૂપમાં એલ્યુમિનિયમ ડી-ઓક્સ એલોયની પ્રક્રિયામાં રોકાયેલ છે. એલ્યુમિનિયમ અને તેના એલોયના બહુમુખી ગુણધર્મોને પરિણામે તેનો ઉપયોગ વિવિધ ઉદ્યોગોમાં થાય છે, જેમાં ઓટોમોબાઈલ, બાંધકામ, ઇલેક્ટ્રિકલ ટ્રાન્સમિશન એપ્લિકેશન, ફૂડ પેકેજિંગ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. એલ્યુમિનિયમ એલોયનો ઉપયોગ ઓટોમોબાઈલ ઘટકોમાં તેમની જડતા, કાટ પ્રતિકાર અને ઉત્તમ શક્તિ અને વજન ગુણોત્તરને કારણે થાય છે. એલ્યુમિનિયમ ડી-ઓક્સ એલોયનો ઉપયોગ સ્ટીલ ઉત્પાદન એકમોમાં ડીઓક્સિડાઇઝર તરીકે થાય છે.
એલ્યુમિનિયમ સ્ટીલ, પ્લાસ્ટિક અને અન્ય સામગ્રી કરતાં પર્યાવરણને વધુ અનુકૂળ છે. સમગ્ર અર્થતંત્રમાં તેનો વ્યાપક ઉપયોગ છે અને તે ઔદ્યોગિક અને ઉપભોક્તા બંને ક્ષેત્રો માટે સમાન રીતે મહત્વપૂર્ણ છે. ભારતમાં એલ્યુમિનિયમનો વપરાશ વધારવા માટેના મુખ્ય ક્ષેત્રોમાં ઓટો, પાવર, ઈલેક્ટ્રોનિક્સ, રેલવે, એરોસ્પેસ અને ડિફેન્સ કન્સ્ટ્રક્શન, સોલાર એનર્જી અને એલ્યુમિનિયમ પેકેજિંગ છે. એલ્યુમિનિયમ ૧૦૦% રિસાયકલ કરી શકાય તેવું છે અને તે ૯૫% ઓછી ઉર્જા વાપરે છે અને પ્રાથમિક એલ્યુમિનિયમની તુલનામાં ૯૫% ઓછા ગ્રીનહાઉસ વાયુઓ છોડે છે અને રિસાયક્લિંગ પ્રક્રિયા દરમિયાન ગુણધર્મો અથવા ગુણવત્તામાં કોઈ નુકસાન થતું નથી. (સ્ત્રોતઃ ભારતીય ખાણ બ્યુરો).
આ પ્રોસ્પેક્ટસની તારીખ સુધીમાં, દહેગામ (ગાંધીનગર, ગુજરાત) ખાતે સ્થિત તેનું ઉત્પાદન એકમ એલ્યુમિનિયમ સ્ક્રેપને પ્રોસેસ કરવા માટે ૧૨,૦૦૦ મેટ્રીક ટન સ્થાપિત ક્ષમતા ધરાવે છે. ઉત્પાદનો પૂર્વ-નિર્ધારિત ધોરણો સાથે સુસંગત છે તેની ખાતરી કરવા માટે એકમ પાસે એક સુસજ્જ પ્રયોગશાળા, આધુનિક ટેકનોલોજી અને સહાયક વાતાવરણ અને સુવિધાઓ સાથે પરીક્ષણ સાધનો છે. તેની ઉત્પાદન સુવિધા વ્યૂહાત્મક રીતે તેના કેટલાક ગ્રાહકોની ઉત્પાદન સુવિધાઓની નજીક સ્થિત છે જે તેને ડિલિવરી ઑપ્ટિમાઇઝ કરવા, લીડ ટાઇમ ઘટાડવા અને ગ્રાહકો સાથે વધુ ક્રિયાપ્રતિક્રિયાની સુવિધા આપે છે.
આ કંપની એલ્યુમિનિયમ સ્ક્રેપ, બ્રાસ સ્ક્રેપ, કોપર સ્ક્રેપ, ઝીંક સ્ક્રેપ વગેરે જેવી સ્ક્રેપ સામગ્રીના વેપારમાં પણ રોકાયેલ છે. ૩૧ ઓક્ટોબર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, કંપની પાસે તેના પગારપત્રક પર ૨૭૫ કર્મચારીઓ છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

વર્તમાન ઉત્પાદન એકમના આધુનિકીકરણ અને વિસ્તરણ માટે (રૂ. ૨.૫૫ કરોડ), કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ૭.૦૦ કરોડ) સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે (૧.૯૦ કરોડ)ની તેની જરૂરિયાતોના ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૨૭૬૦૦૦૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન દ્વારા રુ. ૪૫ની મુકરર કિંમતે ઓફર કરીને રૂ.૧૨.૪૨ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે.જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૮નવેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૩૦ નવેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જપર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૬૨ % હિસ્સો ધરાવશે.આ કંપની તેની આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે રૂ. ૦.૯૭ કરોડ ખર્ચ કરી રહેલ છે.
કંપનીએ તેની મોટાભાગની ઇક્વિટી સમાન ધોરણે જારી/રૂપાંતરિત કરી છે અને ફેબ્રુઆરી ૨૦૦૦માં ૪ માટે ૧ અને જૂન ૨૦૨૨માં ૩ માટે ૨ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧.૦૭, રૂ. ૧.૯૪, અને રૂ.૪.૨૮ પ્રતિ શેર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૭.૬૧ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૧૦.૩૭ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૪૬.૬૬ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૦૫.૯૬ કરોડ / રૂ. ૦.૧૯ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૧૨૭.૮૦ કરોડ / રૂ. ૦.૪૮ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૨૪૯.૨૬ કરોડ / રૂ. ૨.૯૨ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. આમ આઈ પી ઓ પહેલાંના વર્ષમાં બોટમ લાઇનમાં અચાનક ઉછાળો ચિંતામાં વધારો કરે છે.તા. ૩૧મી મે ર૦રર ના રોજ પુરા થતા પ્રથમ બે માસમાં આ કંપનીએ રૂ. ૫૭.૫૭ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૦.૫૭ કરોડ નફો કરેલ છે.આમ ૧૪માસ માટ તેણે ખૂબ સારાં પરિણામો નોંધાવેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૨.૨૨અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૦.૫૩ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ મે, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૨૨.૭૦ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ૧.૯૮ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨૮.૬૩ ના આધારે ૧.૫૭ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૩.૫૫ ના પી/ઈ પર આવે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે સમજપૂર્વકની ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીએ અરફિન ઈન્ડિયા અને નુપુર રિસાયકલર્સને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૩૫ અને ૫૦.૬૩ (૨૩ નવેમ્બર, ૨૦૨૨ મુજબ)ના ૫ી/ઈ પર ક્વોટ કરી રહ્યાં છે. જો કે, ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) હેમ સિક્યોરિટીઝ તરફથી આ ૧૮મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ સૂચિઓમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે તમામ ઈશ્યૂ૧.૪૭% થી ૧૦૪.૮૭% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપનીે એલ્યુમિનિયમ રિસાયક્લિંગ સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે જેમાં આગળ ઉજ્જવળ સંભાવનાઓ છે.છેલ્લે છેલ્લે આપણે એલ્યુમિનિયમ ઉદ્યોગમાં વધતા રસના સાક્ષી છીએ. ના. વ. ૨૩ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂ વાજબી કિંમતનો લાગે છે. રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાનાવળતર માટે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com