યુનિપાર્ટસ ઈન્ડિયા આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

યુનિપાર્ટસ ઈન્ડિયા આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

•    છેલ્લે, યુ આઈ એલ તેના આઈ પી ઓ પર ત્રીજા પ્રયાસ સાથે દિવસનો પ્રકાશ જુએ છે.
•    તે દરમિયાન, તેણે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ પોસ્ટ કરી.
•    ઇસ્યુની તેની નવીનતમ નાણાકીય કામગીરીના આધારે વ્યાજબી કિંમત નક્કી કરવામાં આવી છે.
•   રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાની પુરસ્કાર વ્યૂહરચના સાથે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

પ્રસ્તાવનાઃ

યુનિપાર્ટસ ઈન્ડિયા લી. ૨૦૧૪ થી તેનો પ્રથમ આઈ પી ઓ લાવવાનો પ્રયાસ કરી રહી હતી. તેણે સપ્ટેમ્બર ૨૦૧૪માં તેનું પ્રથમડી આર એચ પી ફાઇલ કર્યું હતું, જેમાં ૭૦૦૦૦૦૦ ની નવી ઇક્વિટી ઇશ્યૂ અને બાકીના ઓ અફ એસ સહિત ૧૩૦૪૦૦૦૦ શેરના ઇશ્યૂ માટે અરજી કરેલ. આ ઈસ્યુ માટે,આઈ સી આઈ સી આઈ સિક્યોરિટીઝ, એડલવાઈસ ફિન. અને ઈન્ડિયા ઈન્ફોલાઈન લિ. બીઆરએલએમ હતા. પરંતુ તે પબ્લિક ઈશ્યુ લઈને આવ્યા ન હતા અને આઈપીઓ છોડવાનું પસંદ કર્યું હતું. તે પછી, તેણે ડિસેમ્બર ૨૦૧૮માં રૂ.૧૦૦ કરોડના નવા ઇક્વિટી ઇશ્યૂ અને ઓ એફ એસ દ્વારા ૧૩૦૬૦૭૭૦ શેર માટે નવી ડી આર એચ પી ફાઇલ કરી. શેર માટે એક બી આર એલ એમ નો નવો સેટ એટલે કે એક્સિસ કેપિટલ, મોતીલાલ ઓસ્વાલ ઇન્વેસ્ટ અને એસ બી આઈ કેપિટલ માર્કેટના નવા સેટ સાથે આવેલ, પરંતુ આ ઈશ્યૂ પણ પડતો મૂકવામાં આવ્યો હતો. અને પછી, તેણે ફરીથી એપ્રિલ ૨૦૨૨ માં ૧૫૭૩૧૯૪૨ શેરના ઓ એફ એસ માટે બીઆરએલએમના નવા સેટ એટલે કે એક્સિસ કેપિટલ, ડીએએમ કેપિટલ અને જેએમ ફાઇનાન્શિયલ સાથે નવી ડી આર એચ પી ફાઇલ કરી. અને હવે આરએચપી પર આધારિત, તે આખર ઓ એફ એસ દ્વારા ૧૪૪૮૧૯૪૨ શેરના ઇશ્યૂ માટે જઈ રહ્યું છે, અને આ રીતે તેણે ઇશ્યૂનું કદ ઘટાડ્યું છે. પરંતુ આ તમામ ફાઇલિંગ માટે, તેના રજિસ્ટ્રાર તરીકે લીન્ક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા પ્રા લી નામ ચાલુ રાખ્યું છે. આશ્ચર્યજનક રીતે, આ સમયગાળા દરમિયાન, તેણે તેની ટોચની અને નીચેની લાઇનોમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે જે તેના માટે વધુ સારા મૂલ્યાંકન મેળવવા માટે “આ વેશમાં આશીર્વાદ” માં ફેરવાઈ છે.

કંપની વિશેઃ

યુનિપાર્ટસ ઈન્ડિયા લી. (યુ આઈ એલ) એ એન્જિનિયર્ડ સિસ્ટમ્સ અને સોલ્યુશન્સનું વૈશ્વિક ઉત્પાદક છે અને કૃષિ અને બાંધકામ, વનસંવર્ધન અને ખાણકામ (“સી એફ એમ ”) અને આફ્ટરમાર્કેટ ક્ષેત્રોમાં ઑફ-હાઈવે માર્કેટ માટે ૨૫ થી વધુ દેશોમાં તેની હાજરીને કારણે સિસ્ટમ્સ અને ઘટકોના અગ્રણી સપ્લાયર્સમાંનું એક છે. (સ્રોતઃ ક્રિસિલ રિપોર્ટ).
આ કંપનીએ ઑફ-હાઈવે વાહનો (“ઓ એચ વી એસ”) માટે ચોકસાઇ ઉત્પાદનો માટે ખ્યાલ-થી-સપ્લાય પ્લેયર છે જે સમગ્ર મૂલ્ય શૃંખલામાં હાજરી ધરાવે છે. તેના પ્રોડક્ટ પોર્ટફોલિયોમાં ૩-પોઇન્ટ લિન્કેજ સિસ્ટમ્સ (“૩ પી એલ”) અને પ્રિસિઝન મશીન્ડ પાટ્‌ર્સ (“પી એમ પી”) તેમજ પાવર ટેક-ઓફ (“પી ટી ઓ”), ફેબ્રિકેશન્સ અને હાઇડ્રોલિક સિલિન્ડરોના સંલગ્ન પ્રોડક્ટ અને તેના ઘટકો વર્ટિકલ્સનો સમાવેશ થાય છે. તે વૈશ્વિક સ્તરે ૩ પી એલ અને પી એમ પી ઉત્પાદનોના ઉત્પાદનમાં અગ્રણી હાજરી ધરાવે છે જે કેટલીક સૌથી મોટી વૈશ્વિક કંપનીઓને સેવા આપે છે (સ્રોતઃ ક્રીસીલ રિપોર્ટ).આ કંપનીનાં મોટા ભાગનાં ઉત્પાદનો સાધનોના માળખાકીય અને લોડ-બેરિંગ ભાગો છે અને સખત સહનશીલતા, વિશિષ્ટતાઓ અને પ્રક્રિયા નિયંત્રણોને આધીન છે. ચોકસાઇ ઇજનેરી પ્રક્રિયાના પગલાઓની શ્રેણી આ ઉત્પાદનોના ઉત્પાદનમાં એકરૂપ થાય છે.
મૂલ્યની દ્રષ્ટિએ આ કંપનીનાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૨ માં વૈશ્વિક ૩પી એલ બજારનો અંદાજિત ૧૬.૬૮% બજાર હિસ્સો ધરાવે છે અને મૂલ્યની દ્રષ્ટિએ નાણાકીય ૨૦૨૨ માં સી એફ એમ ક્ષેત્રમાં વૈશ્વિક પી એમ પી માર્કેટમાં અંદાજિત ૫.૯૨% બજારહિસ્સો ધરાવે છે. તે આફ્ટરમાર્કેટ સેગમેન્ટને પણ પૂરૂં પાડે છે, ખાસ કરીને ૩પી એલ પ્રોડક્ટ રેન્જ માટે. કંપની ઉત્તર અમેરિકા, યુરોપ, દક્ષિણ આફ્રિકા અને ઑસ્ટ્રેલિયામાં સંગઠિત આફ્ટરમાર્કેટ રિટેલર્સ અને વિતરકોને ૩પી એલપાટ્‌ર્સનું રિપ્લેસમેન્ટ પૂરું પાડે છે.
આ કંપની તેના સંકલ્પના, વિકાસ અને માન્યતાથી લઈને ઉત્પાદનોના અમલીકરણ અને ઉત્પાદન સુધી સંપૂર્ણ સંકલિત ઈજનેરી ઉકેલો પ્રદાન કરે છે. કન્સેપ્શનલાઇઝેશન સ્ટેજમાં માર્કેટ ઇન્ટેલિજન્સ પ્રાપ્ત કરવું, ગ્રાહકની જરૂરિયાતોનું મૂલ્યાંકન કરવું અને વ્યક્તિગત ગ્રાહકો માટે કસ્ટમાઇઝ્‌ડ વ્યૂહરચના ઘડવાનો સમાવેશ થાય છે. વિકાસના તબક્કામાં ઉત્પાદન ડિઝાઇનિંગ, સામગ્રી પ્રાપ્તિ અને પ્રક્રિયાનો સમાવેશ થાય છે. આફ્ટરમાર્કેટ સેગમેન્ટના ગ્રાહકોને સેવા આપવાના માધ્યમથી, તેના ઉત્પાદનોને આફ્ટરમાર્કેટ ઘટકો માટે સમગ્ર ભૌગોલિક વિસ્તારોમાં રિટેલ સ્ટોર્સના વિશાળ સેટઅપમાં પરોક્ષ રીતે પ્રવેશ મળે છે. આફ્ટરમાર્કેટ કેટેગરીમાં, તે ’વિલ-ફિટ’ પાટ્‌ર્સ સેગમેન્ટ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે, જે વિતરકો અને રિટેલ ચેઇન સ્ટોર્સને વેચવામાં આવે છે.
૩૦ જૂન, ૨૦૨૨ સુધીમાં,આ કંપની વૈશ્વિક પદચિહ્ન ધરાવે છે અને ભારત સહિત ઉત્તર અને દક્ષિણ અમેરિકા, યુરોપ, એશિયા અને ઓસ્ટ્રેલિયાના દેશોમાં ગ્રાહકોને સેવા આપે છે. ભારતમાં, તેની પાસે પાંચ ઉત્પાદન સુવિધાઓ છે, બે લુધિયાણા, પંજાબમાં, એક વિશાખાપટ્ટનમ, આંધ્રપ્રદેશમાં અને બે ઉત્તર પ્રદેશના નોઈડા ખાતે. તેણે ઉત્તર પ્રદેશના નોઈડામાં વિતરણ સુવિધા પણ સ્થાપી છે. યુનાઇટેડ સ્ટેટ્‌સમાં,આ કંપની પાસે એલ્ડ્રિજ, આયોવામાં ઉત્પાદન, વેરહાઉસિંગ અને વિતરણ સુવિધા છે, જે ઓલ્સેન એન્જિનિયરિંગ એલએલસીના ૨૦૦૫ માં સંપાદનને અનુસરીને હસ્તગત કરવામાં આવી હતી, જે હવે યુનિપાટ્‌ર્સ ઓલ્સેન ઇન્ક. તરીકે ઓળખાય છે, અને ઑગસ્ટા, જ્યોર્જિયા ખાતે વેરહાઉસિંગ અને વિતરણ સુવિધા. તેણે જર્મનીના હેનેફમાં વેરહાઉસિંગ અને વિતરણ સુવિધા પણ સ્થાપી છે, જે મુખ્ય યુરોપિયન ગ્રાહકોને સેવા આપવા માટે તેના આધાર તરીકે સેવા આપે છે.આ કંપનીની દરેક સવલતો વ્યૂહાત્મક રીતે ઓ એચ વી ઉદ્યોગમાં અનેક વૈશ્વિક ઓ ઈ એમ એસની નિકટતામાં સ્થિત છે.
૩૦ જૂન, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેમાં ૨,૧૫૬ કર્મચારીઓ હતા, જેમાંથી ૬૮૬ કર્મચારીઓ નિયમિત કર્મચારીઓની શ્રેણીમાં હતા અને ૧,૪૭૪ કર્મચારીઓ નિયમિત મજૂર શ્રેણીમાં હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

લીસ્ટીંગના લાભ માટે અને કેટલાક શેર હોલ્ડરોને બહાર નિકળવાની નક આપવા માટે આ કંપની ચોખ્ખા ઓ એફ એસ એટલે કે ઓફર ફોર સેલ દ્વારા તેનો રૂ. ૧૦નો એક એવા ૧૪૪૮૧૯૪૨ ઈક્વીટી શેર રૂ. ૫૪૮ થી રૂ. પ૭૭ ના ભાવે ઓફર કરી રૂ. ૮૩૫.૬૧ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૩૦ નવેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૨ ડીસેમ્બર, ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી રપ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરવાની રહેશે. ફાળવણી પછી, બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૩૨.૦૯ % હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% ફાળવેલ છે.
આ ઇશ્યુ કે સંયુક્ત બુક રીંગ લીડ મેનેજર(બીઆરએલએમ) એક્સિસ કેપિટલ લિમિટેડ, ડીએમપીટ કેપિટલ એડવાઇજર્સ લિમિટેડ અને જે એમ ફાઇનેશિયલ લિમિટેડ છે જયારે ે લિંક ઇન ટાઇમ ઇન્ડિયા પ્રા. લિમિટ આ ઈશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી જારી કર્યા પછી, કંપનીએ ફેબ્રુઆરી ૨૦૦૭ અને એપ્રિલ ૨૦૧૪ વચ્ચે રૂ.૪૫.૦૦ થી રૂ૨૯૪.૭૫ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા હતા. તેણે ફેબ્રુઆરી ૨૦૦૭માં ૫ માટે ૨ અને એપ્રિલ ૨૦૧૪માં ૧ માટે ૧ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો/વેચાણકર્તા શેરહોલ્ડરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૦૦, રૂ. ૬.૨૭, રૂ. ૯.૮૫, રૂ. ૯.૯૭, રૂ. ૮૮.૪૫, રૂ. ૧૦૫.૬૪, રૂ. ૧૦૫.૭૪, અને રૂ. ૧૪૭.૩૬ પ્રતિ શેર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી જે રૂ.૪૫.૧૩ કરોડ છે તે તેટલીજ રહેશે.આ આઈપીઓ પછી, આ કંપની રૂ.૨૬૦૪.૨૨ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન ધોરણે) કુલ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૯૩૮.૮૪ કરોડ / રૂ. ૬૨.૬૪ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૯૪૭.૬૯ કરોડ / રૂ. ૯૩.૧૫ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૧૨૩૧.૦૪ કરોડ / રૂ. ૧૬૬.૮૯ કરોડ (ના. વ. ૨ર) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં તેણે કુલ આવક રૂ. ૩૪૭.૭૬ કરોડ પર ચોખ્ખો નફો રૂ. ૫૦.૫૨ કરોડ કરેલ છે.આમ છેલ્લા ૧૫ મહિનામાં, તેણે તેની ટોપ અને બોટમ લાઇનમાં તીવ્ર સુધારો દર્શાવ્યો છે. મેનેજમેન્ટ વલણો જાળવવામાં વિશ્વાસ ધરાવે છે. આમ આ આઈપીઓ વાજબી કિંમતનો દેખાય છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૨૭.૬૮ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૯.૯૭ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ જૂન, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૫૮.૧૫ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૩.૬૫ ના પી/બીવીથી આવે છે,
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૨.૮૯ ના પી/ઈ પર આવે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ૩૩% (ના. વ. ૨૧) અને ૯૨% (ના. વ. ૨૨) નું ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું છે.તે લિસ્ટિંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપનીએ બાલકૃષ્ણ ઇન્ડ., ભારત ફોર્જ અને રામકૃષ્ણ ફોર્જિંગને તેમના લિસ્ટેડ સાથીદારો તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૨૭.૪૯, ૩૭.૮૯ અને ૧૪.૫૫ (નવેમ્બર ૨૫, ૨૦૨૨ મુજબ) ના પી/ઈ પર ટ્રેડિંગ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

ઓફર સાથે સંકળાયેલા ત્રણ બી આર એલ એમ એ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ૬૮ જાહેર ઇશ્યુ હેન્ડલ કર્યા છે, જેમાંથી ૨૫ ઇશ્યુ લિસ્ટિંગની તારીખે ઓફરની કિંમત કરતાં નીચે બંધ થયા છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની તે જે સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે તેમાં એક વિશિષ્ટ સ્થાનનો આનંદ માણી રહી છે. તેની તાજેતરની નાણાકીય કામગીરીના આધારે, ઇશ્યૂ વાજબી કિંમતનો દેખાય છે. રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના પુરસ્કારો માટે રોકાણ કરવાનો વિચાર કરી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/