પી એન જી એસ ગાર્ગી બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

 

પી એન જી એસ ગાર્ગી બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

•  પી એન જી એસ જીકોસ્ચ્યુમ અને ફેશન જ્વેલરીના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
•  સેગમેન્ટ અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત છે.
•  ઇસ્યુની છેલ્લા ૧૮ મહિનાની કમાણીના આધારે આકર્ષક કિંમત રાખવામાં આવી છે.
•  આગળ જતાં આવા માર્જિનનું ટકાઉપણા અંગે ચિંતા પેદા થાય છે.
•  સારી રીતે માહિતગાર/રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા -જોખમ લેનારા રોકાણ કરવા માટે વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

પી એન જી એસ ગાર્ગી ફેશન જ્વેલરી લિમિટેડ (પી એન જી એસ જી) આર્ટિફિશિયલ જ્વેલરી સેગમેન્ટ હેઠળ ૨૦૨૧ માં લોન્ચ કરવામાં આવેલ “ ૫ી એન ગાડગીલ એન્ડ સન્સ દ્વારા ગાર્ગી” બ્રાન્ડ નામ હેઠળ કોસ્ચ્યુમ અને ફેશન જ્વેલરીના છૂટક વેપારમાં સંકળાયેલી છે. તે ૯૨.૫% પ્રમાણિત સ્ટર્લિંગ સિલ્વર જ્વેલરી અને બ્રાસ જ્વેલરી, મૂર્તિઓ અને અન્ય ચાંદીના વાસણો અને સંબંધિત ભેટ વસ્તુઓમાં સોદો કરે છે. કંપની ખાસ પ્રસંગો જેમ કે લગ્નો અને તહેવારો માટે આર્ટિફિશિયલ જ્વેલરી સેગમેન્ટ્‌સથી લઈને તમામ ઉંમર, લિંગ અને વિવિધ કિંમતના પોઈન્ટ્‌સ માટે ડેઈલી વેર જ્વેલરી સુધીના ઉત્પાદનોની વિશાળ શ્રેણી ઓફર કરે છે.
આર્ટિફિશિયલ જ્વેલરી માત્ર સસ્તી જ નથી, પરંતુ તે ટ્રેન્ડી પણ છે, જે બદલાતી ફેશનો સાથે પ્રયોગ કરવાની અને નવીનતમ શૈલીઓને ચમકાવવાની સ્વતંત્રતા આપે છે. તે, સાથે સાથે તે , સર્વોપરી અને અત્યાધુનિક સંગ્રહ કરવાની છૂટ આપે છે. હાલમાં અન્ય છૂટક વલણ ચાલ્યું છે તે છે જ્વેલરી સહિતની દરેક વસ્તુની ખરીદી, પોશાક પહેરવેશ સાથે મેળ કરવા માટે ઓનલાઈન – કે જે કંઈક શક્ય છે તે કિંમતના પોઈન્ટ માટે સોના અને હીરા જેવા કિંમતી પથ્થરોની સામે કૃત્રિમ ઘરેણાં ખરીદાય છે.
એક્સેસરીઝ સ્પેસમાં બજાર બદલાતી ગતિશીલતાને ધ્યાનમાં રાખીને,આ કંપનીએ આ નવા સેગમેન્ટમાં પ્રવેશવાનું નક્કી કર્યું, જેમાં ૯૨.૫% સ્ટર્લિંગ સિલ્વર જ્વેલરી અને બ્રાસ જ્વેલરી, મૂર્તિઓ અને અન્ય ચાંદીના વાસણો અને સંબંધિત ભેટ વસ્તુઓનો સમાવેશ થાય છે.
આ કંપની મુખ્યત્વે સમગ્ર ભારતમાં સ્થિત તૃતીય-પક્ષ મેન્યુફેક્ચરિંગ વેન્ડરો પાસેથી ફિનિશ્ડ જ્વેલરી મેળવે છે. આ ઉત્પાદનોનું મુખ્યત્વે ઓનલાઈન તેમજ ઓફલાઈન માર્કેટિંગ સાધનોનો ઉપયોગ કરીને માર્કેટિંગ કરવામાં આવે છે. કંપની શોપ-ઇન-શોપ મોડલ દ્વારા કામ કરે છે અને પી એન ગાડગીલ એન્ડ સન્સ લિમિટેડ અને પી.એન. ગાડગીલ આર્ટ એન્ડ કલ્ચર ફાઉન્ડેશન સાથે કરાર કર્યો છે.તે દ્વારા મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત અને કર્ણાટક રાજ્યોમાં તેના હાલના ૩૦ શોરૂમમાં પોઈન્ટ ઓફ સેલ્સ (પી ઓ એસ) કાઉન્ટર હશે. તા. ૩૧ ઓક્ટોબર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૨૩ કર્મચારીઆ હતા.
ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કાર્યકારી મૂડી માટે (રૂ. ૫.૫૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે (૧.૭૭ કરોડ)ની તેની જરૂરિયાતોના ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૨૬૦૦૦૦૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન આઈપીઓ સાથેરુ. ૩૦ પ્રતિશેરની કિંમતે ઓફર કરીને રૂ.૭.૮૦ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૦૮ ડીસેમ્બર, ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૧૩ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૪૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, તેમના શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૭ % હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આ આઈ પી ઓ ની પ્રક્રીયા પાછળ ૦.૫૩ કરોડ ખર્ચ કરી રહી છે.
શ્રેની શેર્સ પ્રા. લિમિટેડ આ આઈ પી ઓ માટે એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે, જ્યારે બીગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. શ્રેની શેર્સ પ્રા. લિમિટેડ આ કંપની માટે બજાર નિર્માતા પણ છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ વધુ ઇક્વિટી શેર રૂ. સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૨ માં શેર દીઠ ૩૦ અને તે જ મહિનામાં ૧૦૦ શેર માટે ૧૮૦ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેર ખરીદવાની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧૬.૬૭ પ્રતિ શેર છે..
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૭.૦૩ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૯.૬૩ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૨૮.૮૮ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર/ચોખ્ખો નફો રૂ. શૂન્ય /રૂ. – (૦.૦૦૧) કરોડ. (ના. વ.૨૦), રૂ. ૦.૦૧ કરોડ / રૂ. ૦.૦૧ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૫.૯૪ કરોડ / રૂ. ૧.૧૧ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં આ કંપનીએ રૂ. ૧૧.૮૯ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૨.૧૩ કરોડ નફો કરેલ છે.આમ કંપનીએ છેલ્લા ૧૮ મહિનામાં બમ્પર પર્ફોર્મન્સ નોંધાવેલ છે જે વિન્ડો ડ્રેસિંગ તરીકે દેખાય છે અને તેના ટકાઉપણા અંગે ચિંતા ઉભી કરે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૧૯૭.૭૩ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૫૬.૨૮ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૨૨.૫૩ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ૧.૩૩ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૧૨.૫૪ ના આધારે ૨.૩૯ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૬.૭૭ ના પી/ઈ પર આવે છે.આમ, સુપર પ્રોફિટના આધારે, ઇશ્યુની કિંમત આકર્ષક લાગે છે, પરંતુ શું તે આગળ જતાં આવા માર્જિનને જાળવી રાખશે કે કેમ તે એક મિલિયન-ડોલરનો પ્રશ્ન છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

આ કંપનીએ સંસ્થાપન પછી કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજો મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી જે આશ્ચર્ય ઉભું કરેછે.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં શ્રેની શેર્સ તરફથી આ ૧૬મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ સૂચિઓમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે તમામ૨.૪૫% થી ૧૦૧.૧૮% સુધીના પ્રીમિયમ પર ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે. છેલ્લા ૧૮ મહિના માટે નોંધાયેલા માર્જિનના ટકાઉપણા અંગે ચિંતા પેદા થાય છે. તેની તાજેતરની સુપર કમાણીના આધારે ઇશ્યૂની કિંમત આકર્ષક છે પરંતુ આગળ જતાં આવા પ્રદર્શનને જાળવી રાખવું એ મહત્વની બાબત છે. સારી રીતે માહિતગાર, રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા/જોખમ લેનારાઓ આ આઈ પી ઓ માં રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/