અબન્સ હોલ્ડીંગ્સ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

અબન્સ હોલ્ડીંગ્સ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ

(અરજી કરી શકાય)

• એએચએલ એ સારી રીતે વૈવિધ્યસભર એબન્સ જૂથની નાણાકીય સેવા શાખા છે.
• આશ્ચર્યજનક રીતે, ટોચની લાઈનોમાં ઘટાડો થવા છતાં તેણે બોટમ લાઈનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
• અત્યાર સુધીના તેના નાણાકીય ટ્રેક રેકોર્ડના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક લાગે છે.
•કયુ આઈ બી માટે માત્ર ૧૦%, એચ એન આઈ માટે ૩૦% અને રિટેલ માટે ૬૦% આઈ પી ઓની ફાળવણી ચિંતા ઉભી કરે છે.
• સારી રીતે માહિતગાર, રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા/જોખમ લેનારાઓ રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

અબન્સ હોલ્ડિંગ્સ લિ. (એ એચ એલ) એ અબન્સ જૂથની નાણાકીય સેવા શાખા છે. આ કંપની વૈવિધ્યસભર વૈશ્વિક નાણાકીય સેવાઓનો વ્યવસાય ચલાવે છે, જેનું મુખ્ય મથક ભારતમાં છે, જે એન બી એફ સી સેવાઓ, ઇક્વિટી, કોમોડિટીઝ અને વિદેશી વિનિમયમાં વૈશ્વિક સંસ્થાકીય વેપાર, ખાનગી ક્લાયન્ટ સ્ટોક બ્રોકિંગ, ડિપોઝિટરી સેવાઓ, એસેટ મેનેજમેન્ટ સેવાઓ, રોકાણ સલાહકાર સેવાઓ અને સંપત્તિ વ્યવસ્થાપન , કોર્પોરેટ, સંસ્થાકીય અને ઉચ્ચ નેટવર્થ ક્લાયન્ટ્‌સ સેવાઓ પ્રદાન કરે છે.

કંપનીની શરૂઆતથી, તે એક કોમોડિટીઝ ટ્રેડિંગ કંપનીમાંથી વિકસીને વૈવિધ્યસભર મલ્ટી-એસેટ અને બહુરાષ્ટ્રીય નાણાકીય સેવાઓ તરીકેની કંપનીમાં વિકસી છે જેમાં વિવિધ નાણાકીય સેવાઓના વ્યવસાયો છે.

અબન્સ ગ્રૂપ એ વૈશ્વિક સ્તરે વૈવિધ્યસભર સંસ્થા છે જે નાણાકીય સેવાઓ, ગોલ્ડ રિફાઇનિંગ, જ્વેલરી, કોમોડિટીઝ ટ્રેડિંગ, એગ્રીકલ્ચરલ ટ્રેડિંગ અને વેરહાઉસિંગ, સોફ્ટવેર ડેવલપમેન્ટ અને રિયલ એસ્ટેટમાં સંકળાયેલી છે. એકીકૃત ધોરણે, તેના પગારપત્રક પર ૧૦૦ કર્મચારીઓ છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

એન બી એફ સી સબસીડીયરીમાં બીજા રોકાણ માટેની જરુરિયાત માટે (રૂ.૮૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે આ કંપની નવા શેર તેમ જ વેચાણ માટેના શેર (ઓ એફ એસ)ની ઓફર લઈને પ્રથમ વાર મુડીબજારમાં આવી રહી છે. આ માટે કંપનીએ તેના રૂ. ર પ્રતિશેરની મૂળકિંમત ધરાવતા ૩૮૦૦૦૦૦ નવા ઈક્વીટી શેર (આશરે રૂ. ૧૦૨.૬૦ કરોડ) અને વેચાણ માટેના ૯૦૦૦૦૦૦ શેર (આશરે રૂ. ૨૪૩ કરોડ)ની દરખાસ્ત કરેલ છે. આ માટે આ કંપનીએ પ્રાઈઝબેન્ડ રૂ. ૨૫૬ થી રૂ. ૨૭૦ નક્કી કરેલ છે. આમ આ કંપની (ઉપલા કેપ પર).રૂ. ૩૪૫.૬૦ કરોડ એકત્ર કરવા માટે એકંદરે ૧૨૮૦૦૦૦૦ શેર જારી કરી રહી છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૨ ડીસેમ્બર, ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૧પ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી પપ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, તેમના શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના૨૫.૫૩ % હિસ્સો ધરાવશે.
આશ્ચર્યજનક રીતે આ કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે માત્ર ૧૦%, એચ એન આઈ માટે ૩૦% અન નાના રોકાણકારો માટે ૬૦% જ ફાળવ્યા છે. કયુ આઈ બી ને ઓછી ફાળવણીથી આશ્ચર્ય થાય છે.
આ ઈશ્યૂના એકમાત્ર બુક રનિંગ લીડ મેનેજર આર્યમન ફાયનાન્સિયલ સર્વિસીસ લિમિટેડ છે અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૨૦ માં રૂ.૨૪૦.૫૧ના ભાવે વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા. તેણે માર્ચ ૨૦૨૦ માં ૧ માટે ૩૦૦ અને ઓગસ્ટ ૨૦૨૦ માં ૧ માટે ૨ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો/વેચાણકર્તા હિસ્સેદારો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૦.૦૧ કરતાં (નજીવી)ઓછી છે.

આઈપીઓ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૯.૨૭ કરોડ છે જે વધીને રૂ. ૧૦.૦૩ કરોડ થશે. આઈ પી ઓ કિંમતના ઉપલા કેપના આધારે, કંપની રૂ.૧૩૫૩.૯૪ કરોડની માર્કેટ કેપ શોધી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન ધોરણે) ટર્નઓવર/ચોખ્ખો નફો રૂ. ૨૭૭૧.૮૮ કરોડ / રૂ. ૩૯.૨૨ કરોડ (ના.વ.૨૦), રૂ. ૧૩૩૧.૩૭ કરોડ / રૂ. ૪૫.૮૦ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૬૪૬.૨૩ કરોડ / રૂ. ૬૧.૯૭ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. આમ કંપનીએ છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં તેની કુલ આવકમાં ઘટાડાનું વલણ ચિહ્નિત કર્યું છે, પરંતુ તેની બોટમ લાઇન વૃદ્ધિને ચિહ્નિત કરે છે જે આશ્ચર્ય ઉભું કરી રહી છે.
૩૧ ઓગસ્ટ, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા ના. વ. ૨૩ ના પ્રથમ પાંચ મહિના માટે, આ કંપનીએ રૂ. ૨૮૮.૩૧ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૨૯.૮૪ કરોડ નફો કરેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૧૧.૩૯ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૮.૧૫ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૧ ઑગષ્ટ, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૪૬.૩૩ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ૧.૮૫ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈસ્યુ પછીના એનએવી રૂ. ૧૫૫.૭૦ (અપર કેપના આધારે) ૧.૭૩ ના પી/બીવીથી આવે છે,
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૧૮.૭૬ ના પી/ઈ પર આવે છે.લિસ્ટેડ પીઅર સાથેની સરખામણીના આધારે, આ ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, આ કંપનીએ નોંધાયેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, આ કંપનીએ એડલવાઈસ ફિન., જિયોજીત ફિન. અને ચોઈસ ઈન્ટેલને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૭.૯૧, ૧૦.૧૧ અને ૦૦ ના પી/ઈ પર ટ્રેડિંગ કરી રહ્યા છે. (ડિસેમ્બર ૦૮, ૨૦૨૨ મુજબ). જો કે, તેઓે ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

એકમાત્ર બી આર એલ એમ આર્યમન ફાઇનાન્શિયલએ છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં ૧૪ ઇશ્યુ હેન્ડલ કર્યા છે, જેમાંથી ૨ ઇશ્યૂ લિસ્ટિંગની તારીખે ઓફર કિંમત કરતાં નીચે બંધ થયા છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

તેની તાજેતરની નાણાકીય કામગીરીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે. તે નાણાકીય સેવાઓના અત્યંત સ્પર્ધાત્મક સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે. કયુ આઈ બી માટે માત્ર ૧૦%, એચ એન આઈ માટે ૩૦% અન ેનાના રોકાણકારો માટે ૬૦% આઈ પી ઓ ની ફાળવણી ચિંતા ઉભી કરે છે. સારી રીતે માહિતગાર હોય, રોકડ સરપ્લસધરાવતા હોય /જોખમ લેનારાઓ રોકાણ કરવા માટે વિચાર કરી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/