ડ્રોનઆચાર્ય એરિયલ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com

ડ્રોનઆચાર્ય એરિયલ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

•ડી એ આઈ એલ ડ્રોન સંબંધિત સેવાઓ અને તાલીમ વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
• તેનું અત્યાર સુધીનું નાણાકીય પ્રદર્શન સંભવિત ભાવિ વલણો સૂચવે છે
• તેના વર્તમાન મૂલ્યાંકન તમામ નજીકના ગાળાના ધનને ડિસ્કાઉન્ટ કરે છે.
• ડી એ આઈ એલ પ્રથમ મૂવર ફેન્સી પોસ્ટ લિસ્ટિંગ મેળવવા માટે તૈયાર છે.
•ધીરજ ધરનાર રોકાણકારો લાંબા ગાળાના વળતર માટે આ તક મેળવી શકે છે.

પ્રસ્તાવના :

ડ્રોન આચાર્ય એરિયલએ ડ્રોન સંબંધિત સેવાઓ/તાલીમમાં સ્ટાર્ટ-અપ તરીકે શરૂઆત કરી. આ ઉગતું સેગમેન્ટ આગળની ઉજ્જવળ સંભાવનાઓ માટે તૈયાર છે કારણ કે ડ્રોન એ ઘણા ક્ષેત્રો માટે સારી રીતે સ્વીકૃત ઉપકરણ/સિસ્ટમ/સેવા છે અને તેનો ઉપયોગ ઝડપી પરિવર્તન સાથે અનેક ગણો વધારો જોવા જઈ રહ્યો છે. નિઃશંકપણે, આ સેવા હવે સુરક્ષાના પાસા હેઠળ લાવવામાં આવી છે, તેના ઉપયોગના ઘણા અવકાશ છે જે ખૂબ જ ઓછા વિકસિત છે.આ કંપની તેના પ્રથમ મૂવર સ્ટેપ સાથે આ સેગમેન્ટમાં આગળ કૂદકો મારવા માટે તૈયાર છે અને તેણે પહેલાથી જ ઘણા માર્કી રોકાણકારોને તેમાં રોકાણ કરવા આકર્ષ્યા છે. તેના પ્રારંભિક તબક્કાને ધ્યાનમાં લેતાં, આ સેગમેન્ટ ભાવિ જીવનશૈલી બનવા જઈ રહ્યું છે. આ કંપનીની નાણાકીય કામગીરી આ દિશામાં દર્શાવેલ છે. વર્તમાન વેલ્યુએશન તમામ નજીકના ગાળાના પોઝિટિવને ડિસ્કાઉન્ટ કરી રહ્યા છે, પરંતુ આ એક શુદ્ધ લાંબા ગાળાની વાર્તા છે અને ધીરજ ધરનાર રોકાણકારો આ તક મેળવી શકે છે.
કંપની વિશેઃ
ડ્રોન આચાર્ય એરિયલ ઇનોવેશન્સ લિ. (ડી એ આઈ એલ) એ ડ્રોનમાં એક સંપૂર્ણ નવીન ઉકેલ પ્રદાતા છે, જે પુણે, મહારાષ્ટ્રના સાંસ્કૃતિક અને આઈ ટી હબમાં સ્થિત છે, જેની ઓફિસ પુણેમાં કાર્યરત છે. કંપનીની શરૂઆત ૨૦૧૭ માં ડ્રોનના બહુવિધ પાસાઓને પ્રોત્સાહિત કરવાના વિઝન સાથે કરવામાં આવી હતી, ડ્રોન-એ-એ-સર્વિસ (ડીએએએસ) અને ભૌગોલિક માહિતી સિસ્ટમ (જી આઈ એસ) એક એવી સિસ્ટમ છે જે તમામ પ્રકારના ડેટા બનાવે છે, તેનું સંચાલન કરે છે, વિશ્લેષણ કરે છે અને મેપ કરે છે.
આજે,આ કંપની મલ્ટિ-સેન્સર ડ્રોન સર્વેક્ષણો, મજબૂત ઉચ્ચ-કન્ફિગરેશન વર્કસ્ટેશનનો ઉપયોગ કરીને ડ્રોન ડેટાની ડેટા પ્રોસેસિંગ, ડ્રોન પાઇલોટ તાલીમ અને વિશિષ્ટ જી આઈ એસ તાલીમ માટે ડ્રોન સોલ્યુશન્સનું ઉચ્ચ સ્તરીય ઇકોસિસ્ટમ પ્રદાન કરે છે.
ભારતીય સેવા ઉદ્યોગમાં ડ્રોનને આત્મસાત કરવાના પ્રણેતા તરીકે, અને બહુવિધ તાલીમ અભ્યાસક્રમો દ્વારા જીઓ-એરિયલ નિષ્ણાતો તરીકે નોકરી શોધનારાઓની આગામી પેઢીને ઉચ્ચ કૌશલ્ય પ્રદાન કરવા માટે, આ કંપનીએ એવી ક્ષમતાઓ ધરાવતી વ્યક્તિ બનાવવા માટે તાલીમ અભ્યાસક્રમો ડિઝાઇન કર્યા છે જે ડેટા કેપ્ચરિંગથી માંડીને ડેટા પ્રક્રિયા કરે છે અને આખરે તેના ઉપયોગ સાથે સમાપ્ત કરે છે. કંપની વિવિધ પ્રકારના ડ્રોન તાલીમ અને જીઓસ્પેશિયલ તાલીમ અભ્યાસક્રમો પૂરી પાડે છે. ડીનીસીહે પ્રમાણિત ડ્રોન પાયલોટ, ડ્રોન બિલ્ડિંગ, રેસિંગ માટે ડ્રોન્સ, એરિયલ સિનેમેટોગ્રાફી અને એરિયલ મેકિંગ, જી આઈ એસ માટે પાફથોન અમલમાં મૂકવો,યુ એ વી ની ઔદ્યોગિક એપ્લિકેશન્સ, ડ્રોન ડેટા પ્રોસેસિંગ વગેરે.
આ કંપનીને ડી જી સી એ માર્ગદર્શિકા અનુસાર ડ્રોન તાલીમ લેવા માટે રિમોટ પાઇલટ ટ્રેનિંગ ઓર્ગેનાઇઝેશન (આર પી ટી ઓ) તરીકે નાગરિક ઉડ્ડયન મહાનિર્દેશાલય (ડી જી સી એ) દ્વારા અધિકૃત કરવામાં આવ્યું છે. અધિકૃતતાથી, દ્રોણાચાર્યએ જીઆઈએસ માટે ડ્રોન, ડેટા પ્રોસેસિંગ અને પાયથોન કોડિંગના ક્ષેત્રમાં ૧૫૦ થી વધુ વ્યક્તિઓને તાલીમ આપી છે. તેણે આર પી ટી ઓની સ્થાપના માટે ગૃહ મંત્રાલય હેઠળ સ્થાપિત સંસ્થા રાષ્ટ્રીય રક્ષા યુનિવર્સિટી (આર આર યુ) સાથે પણ જોડાણ કર્યું છે -. તાજેતરમાંડી જી સી એએ વ્હિસલિંગ વુડ્‌સ ઇન્ટરનેશનલ – મુંબઈ સાથે ડી જી સી એ પ્રમાણિત ડ્રોન પાયલટ તાલીમ હાથ ધરવા પરસ્પર સંમતિ આપી છે. ટાટા સ્ટ્રાઈવએ સમાન પ્રવૃત્તિઓ માટઆ કંપની સાથે પણ ભાગીદારી કરી છે.

આ કંપનીની સેવાઓ વર્ટિકલ સરકારને કન્સલ્ટન્સી સેવાઓ પૂરી પાડે છે. અને ખાનગી સંસ્થાઓ, રિયાલિટી કેપ્ચર ડેટા પ્રોસેસિંગ સોફ્ટવેર, ેંછફ માટે એન્ટી-ડ્રોન સોલ્યુશન, સોફ્ટવેરની મદદથી યુ ટી એમ એર ટ્રાફિક મેનેજમેન્ટ સોલ્યુશન એટલે કે. યુજીસીએસ મેપર, યુજીસીએસ પ્રો, રિયાલિટી કેપ્ચર અને એરિયલ સિનેમેટોગ્રાફી અને એરિયલ મેકિંગ. કંપની મ્ઙ્મેીઅી ઠ૩, મ્ઙ્મેીઅી ઁર્િ, ઈષ્ઠર્ર ર્જીેહઙ્ઘીિ, ય્ઁઇ ૧૦૦૦છ, ય્ઁઇ ૫૦૦છ, સ્ટ્ઠખ્તટ્ઠિર્િુ, સ્ટ્ઠખ્તઙ્ઘર્િહી ઇ૩ અને સ્ટ્ઠખ્તહીર્ંદ્બીીંિ નામના ડ્રોનની વિવિધ શ્રેણીઓ દ્વારા પુનઃવેચાણ અને સેવાઓ પણ પૂરી પાડે છે. આ કંપનીનો ધ્યેય ડ્રોન સંબંધિત પ્રવૃત્તિઓ/સેવાઓમાં વિશિષ્ટ ખેલાડી બનવાનો છે. ૩૦ જૂન, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૪૦ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

ડ્રોન અને બીજી એસેસરીજ ખરીદવા માટેની જરુરિયાત માટે ે (રૂ. ૨૭.૯૯ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુ માટે ની તેની જરૂરિયાતોના ભાગરૂપે નાણાં એકત્રિત કરવા માટે આ કંપની તેના રૂ. ૧૦ની મૂળ કિંમત ધરાવતા ૬૨૯૦૦૦૦ ઈકવીટી શેર મેઈડન આઈપીઓ સાથે બુક બિલ્ડીંગ દ્વારા રુ. ૫૨ થી રૂ. પ૪ પ્રતિશેરની કિંમતે ઓફર કરીને રૂ.૩૩.૯૭ કરોડ એકત્રિત કરવા મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૩ ડીસેમ્બર, ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૧૫ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૨૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, તેમના શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૨૨ % હિસ્સો ધરાવશે.
કોર્પોરેટ કેપિટલ વેન્ચર્સ પ્રા. લિમિટેડ આ આઈ પી ઓ માટે એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે, જ્યારે બીગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. આર ક. સ્ટોક હોલ્ડીંગ પ્રા. લી. આ કંપની માટે બજાર નિર્માતા પણ છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ ફેબ્રુઆરી ૨૦૨૧ અને ઓગસ્ટ ૨૦૨૨ વચ્ચે શેર દીઠ રૂ.૧૮૦૦ – રૂ. ૫૩૪૯ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા. તેણે જૂન ૨૦૨૧માં ૧ માટે ૬ અને ઓગસ્ટ ૨૦૨૨માં ૧ માટે ૯૯ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ. ૦.૦૦૯ અને રૂ. ૦.૦૧૬ છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૭.૭૦ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૨૩.૯૯ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની ઉપરની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૧૨૯.૫૪ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર/ચોખ્ખો નફો રૂ. શૂન્ય / રૂ. – (૦.૦૨) કરોડ. (ના. વ.૨૦), રૂ. ૦.૦૧ કરોડ / રૂ. – (૦.૧૫) કરોડ. (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૩.૫૯ કરોડ / રૂ. ૦.૪૧ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં આ કંપનીએ રૂ.૩.૦૯ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૦.૭૨ કરોડ નફો કરેલ છે.આમ કંપનીઅ ના. વ. રર થી દીશા બદલી છે અને વૃધ્ધિ શરુ કરી છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૦.૧૩ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ – (૪૫.૪૯)ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ જુન, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૮.૯૭ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ૨.૮૫ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨૮.૧૬ ના આધારે ૧.૯૨ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૪૫ ના પી/ઈ પર આવે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

આ કંપનીએ અત્યાર સુધી કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી સમજદાર ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજ મુજબ, આ કંપનીએ તેમના લિસ્ટેડ સાથીદારો તરીકે ય્ીહીજઅજ ૈંહંઙ્મ દર્શાવ્યું છે. તે હાલમાં લગભગ ૫૮.૯૨ ના ૫ી/ઈ પર ટ્રેડ થઈ રહ્યું છે (૦૮ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૨ મુજબ). જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

કોર્પોરેટ કેપિટલ વેન્ચર્સ તરફથી છેલ્લા છ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) આ ૧૩મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૩ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખોલવામાં આવેલ હતા અને બાકીની ૦.૬૧% થી ૨૩૧.૬૩% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની ઉદય પામતા ઉદ્યોગમાં છે અને આગળના ઉજ્જવળ ભવિષ્ય માટે તૈયાર છે. જો કે તેના વર્તમાન મૂલ્યાંકન તમામ નજીકના ગાળાની હકારાત્મકતાને ડિસ્કાઉન્ટ કરે છે, આ એક શુદ્ધ લાંબા ગાળાની વાર્તા છે,ધીરજ ધરાવતા રોકાણકારોએ આ તક ઝડપી લેવી જોઈએ. લિસ્ટિંગ પછી, તે આ નવા સેગમેન્ટમાં સેવા અને સુરક્ષા માટે અસંખ્ય તકો ધરાવનાર પ્રથમ પ્રેરક તરીકે ફેન્સીને પકડી લેશે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/