લેન્ડમાર્ક કાર્સ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

લેન્ડમાર્ક કાર્સ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

• એલ સી એલ પ્રીમિયમ ઓટોમોટિવ રિટેલ બિઝનેસ સાથે સંકળાયેલું છે.
• કંપની પાસે સ્પેરપાટ્‌ર્સના વેચાણ સહિત વેચાણ પછીના સેવા કેન્દ્રો પણ છે.
• તેણે તેની ટોચની લાઇનમાં અસંગતતા પોસ્ટ કરી, પરંતુ નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ જોવા મળી.
• ઈસ્યુ તેની તાજેતરની નાણાકીય કામગીરીના આધારે સંપૂર્ણ કિંમતવાળો દેખાય છે.
• સારી રીતે માહિતગાર હોય, રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા હોય તેવા રોકાણકારો લાંબા ગાળાના વળતર માટે રોકાણ કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

લેન્ડમાર્ક કાર્સ લિ. (એલસીએલ) એ ભારતમાં મર્સિડીઝ-બેન્ઝ, હોન્ડા, જીપ, ફોક્સવેગન અને રેનોની ડીલરશીપ સાથેનો અગ્રણી પ્રીમિયમ ઓટોમોટિવ રિટેલ બિઝનેસ છે. (સ્રોતઃ ક્રિસિલ રિપોર્ટ, સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૨). તેની ભારતમાં અશોક લેલેન્ડ સાથે કોમર્શિયલ વ્હીકલ ડીલરશીપ પણ છે. કંપની ઓટોમોટિવ રિટેલ વેલ્યુ ચેઇનમાં હાજરી ધરાવે છે, જેમાં નવા વાહનોનું વેચાણ, વેચાણ પછીની સેવા અને સમારકામ (સ્પેરપાટ્‌ર્સ, લુબ્રિકન્ટ્‌સ અને એસેસરીઝના વેચાણ સહિત), પૂર્વ-માલિકીના પેસેન્જર વાહનોનું વેચાણ અને સગવડ તૃતીય-પક્ષ ફાઇનાન્સ અને વીમા ઉત્પાદનોનું વેચાણ વગેરેમાં હાજરી પુરાવે છે.
આ કંપનીએ કામગીરી શરૂ કરી અને ના. વ. ૧૯૯૮માં હોન્ડા માટે તેની પ્રથમ ડીલરશીપ ખોલી, અને ૮ ભારતીય રાજ્યો અને કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાં ૧૧૨ આઉટલેટ્‌સનો સમાવેશ કરવા માટે તેનું નેટવર્ક વિસ્તરણ કર્યું, જેમાં જૂન ૩૦, ૨૦૨૨ સુધીમાં ૫૯ વેચાણ શોરૂમ અને આઉટલેટ્‌સ અને ૫૩ વેચાણ પછીની સેવાઓ અને સ્પેર્સ આઉટલેટનો સમાવેશ થાય છે,

કંપનીએ પ્રીમિયમ અને લક્ઝરી ઓટોમોટિવ સેગમેન્ટ પર ફોકસ કર્યું છે. ક્રિસિલ રિસર્ચ અપેક્ષા રાખે છે કે પ્રીમિયમ સેગમેન્ટ નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૨ થી નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૭ સુધી ૧૦-૧૨% ના સી એ જી આર પર વધશે, જ્યારે લક્ઝરી સેગમેન્ટ સમાન સમયગાળા દરમિયાન ૧૪-૧૬% ના સી એ જી આર પર વૃદ્ધિ પામશે તેવી અપેક્ષા છે. (સ્રોતઃ ક્રિસિલ રિપોર્ટ, સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૨).

નાણાકીય ૨૦૨૨ માટે રિટેલ વેચાણની દ્રષ્ટિએ મર્સિડીઝ માટ આ કંપની ભારતમાં નંબર વન ડીલર છે, નાણાકીય ૨૦૨૨ માટે હોન્ડા અને જીપ માટે જથ્થાબંધ વેચાણની દ્રષ્ટિએ ભારતમાં નંબર વન ડીલર છે અને કેલેન્ડર વર્ષ ૨૦૨૧ માટે ફોક્સવેગન રિટેલ વેચાણમાં ટોચનું યોગદાન આપનાર છે. વધુમાં, કેલેન્ડર વર્ષ ૨૦૨૧ માટે હોલસેલ વેચાણ યોગદાનની દ્રષ્ટિએ રેનો માટે તે ભારતમાં ત્રીજી સૌથી મોટી ડીલરશીપ ધરાવે છે. (સ્રોતઃ ક્રિસિલ રિપોર્ટ, સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૨). ૩૦ જૂન, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૩૦૪ તાલીમાર્થીઓ સહિત ૩૯૮૧ કર્મચારીઓ હતા.
ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ
કંપની રૂ.૧૫૦ કરોડ (અંદાજે ૨૯૬૪૪૩૮ શેર)ના નવા ઈક્વિટી ઈસ્યુની પ્રથમ કોમ્બો ઓફર બુક બિલ્ડિંગ રૂટ દ્વારા લઈને આવી રહી છે. અને વેચાણ માટેની ઓફર (ઓ એફ એસ) રૂ. ૪૦૨.૦૦ કરોડ (અંદાજે ૭૯૪૪૬૬૪ શેર) રૂ.૫૫૨.૦૦ કરોડ (અંદાજે ૧૦૯૦૯૧૦૨ શેર્સ – અપર કેપ પર) નું એકંદર ઇશ્યુ કદ બનાવે છે. આ માટે કંપનીએ તેના રૂ. પની મૂળ કિંમત ધરાવતા શેરની કિંમત રૂ. ૪૮૧થી રૂ. ૫૦૬ પ્રતિ શેર રાખેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૩ ડીસેમ્બર, ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.૧૫ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૨૯ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, તેમના શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૭.૫૬ % હિસ્સો ધરાવશે. તાજા ઇક્વિટી ઇશ્યૂમાંથી એકત્ર કરાયેલ ભંડોળનો ઉપયોગ એલ સી એલની પેટાકંપની (રૂ. ૧૨૦.૦૦ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ દ્વારા મેળવેલા ઉધારની પૂર્વ ચુકવણી માટે કરવામાં આવશે.
કંપનીએ રૂ. ૧.૦૦ કરોડ ના શેર તેના પાત્ર કર્મચારીઓ માટે અનામત રાખેલ છે અને તેમને રૂ. ૪૮ પ્રતિ શેરનું ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કરે છે. શેષ ભાગમાંથી, તેણે કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫%, નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% હિસ્સો ફાળવેલ છે. જો કે આ કંપનીએ ના. વ. ૨૦ માટે ખોટ નોંધાવી હતી, તેમ છતાં તેને કયુ આઈ બી ને ૫૦% સુધી ઇશ્યૂ કરવાની મંજૂરી આપવામાં આવી છે.
આ ઈસ્યુના જોઈન્ટ બુક રનિંગ લીડ મેનેજર્સ (બી આર એલ એમ એસ) એક્સીસ કેપિટલ લી અને આઈ સી આઈ સી આઈ સિકયુરીટીસ લી છે. જ્યારલીન્ક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
સમાન ધોરણે ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, આ કંપનીએ એ જાન્યુઆરી ૨૦૧૬માં રૂ.૮૫૦.૯૬ના ભાવે થોડા સી સી પી એસ રૂપાંતરિત કર્યા. (રૂ. ૫ મૂળ કિંમત પર આધારિત). કંપનીએ જાન્યુઆરી ૨૦૧૬માં પ્રત્યેક ૭૦૪૮૮ શેર માટે ૧૦૦૦૦ શેર અને માર્ચ ૨૦૧૭માં ૧ માટે ૫ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર જારી કર્યા છે . શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત પ્રમોટર્સ/વેચાણકરતા શેરહોલ્ડરો માટે રૂ. ૩.૩૦, રૂ. ૩.૫૦, રૂ. ૯.૩૬, અને રૂ. ૧૩૭.૪૨ પ્રતિ શેર હતી.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૮.૩૧ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૧૯.૮૦ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની ઉપરની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૨૦૦૩.૨૬ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન ધોરણે) ટર્નઓવર/ચોખ્ખો નફો -( નુકશાન)રૂ. ૨૨૨૮.૯૩ કરોડ / રૂ. – (૨૮.૯૪) કરોડ. (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૧૯૬૬.૩૪ કરોડ / રૂ. ૧૧.૧૫ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૨૯૮૯.૧૨ કરોડ / રૂ. ૬૬.૧૮ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. જૂન ૩૦ ર૦રર ના રોજ પુરા થતા ના વ. ર૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં આ કંપનીએ રૂ.૮૦૧.૯૦ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૧૮.૧૪ કરોડ નફો કરેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ૮.૪૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૨.૫૧ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ જુન, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૭૩.૨૫ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ૬.૯૧ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૧૦૫.૬૪ ના આધારે ૪.૭૯ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૨૭.૬૧ ના પી/ઈ પર આવે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ના. વ. ૨૨ માટે ૭.૫૦% અને ના. વ. ૨૩ ના બીજા ક્વાર્ટરમાં ૮.૦૦% ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું છે. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર દસ્તાવેજ મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

આ ઓફર સાથે સંકળાયેલા બે બી આર એલ એમએ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ૬૮ જાહેર મુદ્દાઓનું સંચાલન કર્યું છે, જેમાંથી ૨૩ ઇશ્યૂ લિસ્ટિંગની તારીખે ઑફર કિંમત કરતાં નીચે બંધ થયા છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની પ્રીમિયમ ઓટોમોટિવ રિટેલ સેગમેન્ટમાં નેતૃત્વનો આનંદ માણી રહી છે અને સેવા અને સ્પેરપાટ્‌ર્સ પણ પ્રદાન કરે છે. તેની તાજેતરની નાણાકીય કામગીરીના આધારે ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે. સારી રીતે માહિતગાર, રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો લાંબા ગાળાના વળતર માટે રોકાણ કરવાનો વિચાર કરી શકે .

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/