Homesfy Realty એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

Homesfy Realty એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

•એચ આર એલ પાસે એસેટ-લાઇટ બિઝનેસ છે અને તે રિયલ્ટી સેક્ટર માટે એડવાઇઝરી અને માર્કેટિંગ સેવાઓ પૂરી પાડે છે.
•તેણે અહેવાલ કરેલા સમયગાળા માટે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
• વર્તમાન નાણાકીય બાબતોના આધારે, ઇશ્યૂ વ્યાજબી કિંમતનો લાગે છે.
•લિસ્ટિંગ પછી, તે પ્રથમ મૂવર ફેન્સી પેદા કરી શકે છે, મુખ્ય બોર્ડમાં સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થાની એકમાત્ર ચિંતા છે.
• સારી રીતે માહિતગાર, રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પુરસ્કારો માટે પાર્કિંગ ફંડ્‌સ પર વિચાર કરી શકે છે.

પ્રસ્તાવના

એચ આર એલ સંગઠિત રિયલ્ટી કોર્પોરેટ બ્રોકર સ્પેસમાં પ્રથમ મૂવર છે. અદ્યતન દેશોમાં, આ ખ્યાલ સારી રીતે સ્વીકારવામાં આવે છે અને ઘણી કંપનીઓ એક્સચેન્જો પર સૂચિબદ્ધ છે. લિસ્ટિંગ પછી, આ કંપની પ્રથમ મૂવર ફેન્સીને ચિહ્નિત કરે અને રોકાણકારોની ફેન્સી પેદા કરે તેવી શક્યતા છે. આ કંપની શુદ્ધ લાંબા ગાળાની રોકાણ વ્યૂહરચના ધરાવે છે.

કંપની વિશેઃ

Homesfy Realty Ltd. (HRL)) રિયલ એસ્ટેટ ડેવલપર્સ, છૂટક ખરીદદારો/વિક્રેતાઓ અને રોકાણકારોને રહેણાંક અને વાણિજ્યિક જગ્યા માટે રિયલ એસ્ટેટ બ્રોકિંગ સેવાઓ પૂરી પાડવામાં રોકાયેલ છે. તે નવી બાંધવામાં આવેલી પ્રોપર્ટીમાં સોદો કરે છે, જેમાં કંપની રિયલ એસ્ટેટ ડેવલપર્સને પ્રોપર્ટીના વેચાણમાં અને સંભવિત ગ્રાહકોને પ્રોપર્ટી ખરીદવામાં મદદ કરે છે. આ કંપની તેની ઇન-હાઉસ સેલ્સ ટીમ અને રેફરલ સેવાઓ માટે માયમેગ્નેટ પ્લેટફોર્મ પર સૂચિબદ્ધ ડાયરેક્ટ સેલિંગ એજન્ટ પાસેથી ડાયરેક્ટ સેલિંગ દ્વારા બિઝનેસ ચલાવે છે.

Homesfy નો ઉદ્દેશ્ય સેવા પ્રદાતાઓની ઉત્પાદકતા, પારદર્શિતા અને ગુણવત્તા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરીને હાઉસિંગ વ્યવહારો અને સેવાઓમાં શ્રેષ્ઠ અનુભવ બનાવવાનો છે. તે ૪ સ્તંભો એટલે કે લોકો, પ્રક્રિયા, ટેકનોલોજી અને પ્લેટફોર્મ દ્વારા સંચાલિત છે.

કંપની હોમ્સફાઇના નામે બ્રોકરેજ બિઝનેસ ચલાવે છે અને માયમેગ્નેટ પ્લેટફોર્મ સાથે સારી ભાગીદારી ધરાવે છે. તે હાલમાં ૪ શહેરો, મુંબઈ, પુણે, નોઈડા અને બેંગ્લોરમાં સ્થિત ૭ ઓફિસોનું નેટવર્ક જાળવી રાખે છે, જે મુખ્યત્વે વ્યવસાય માટે વેચાણ, માર્કેટિંગ અને ચુકવણી સંગ્રહ પ્રવૃત્તિઓમાં જોડાય છે.

ભારતમાં ઝડપી આર્થિક વિકાસ, રિયલ એસ્ટેટની ખરીદીની નવી ચેનલોની વધતી જતી સ્વીકૃતિ જેવા કે ટેક-સક્ષમ પ્લેટફોર્મ્સ, પ્રોપટેક, ઈન્ટરનેટના વધતા પ્રવેશને કારણે રિયલ એસ્ટેટની વધતી માંગને કારણે ઊભી થયેલી તકોનો લાભ લેવા માટે આ કંપની સારી રીતે તૈયાર છે. ભારતમાં ગ્રાહકોને રીઅલ-ટાઇમ ડેટા, ઝડપી સેવાઓ, અમલીકરણ અને પારદર્શક વ્યવહારોના નવા અનુભવ સાથે ભારતીય રિયલ એસ્ટેટ બ્રોકરેજ ઉદ્યોગમાં ક્રાંતિ લાવી છે. ૩૧ ઓક્ટોબર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૨૪૫ ની સેલ્સ ટીમ સહિત ૩૮૦ કર્મચારીઓ છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૮૦૫૨૦૦ ઈક્વીટી શેર રૂ. ૧૯૭ ના મુકરર ભાવે ઓફર કરી રૂ. ૧૫.૮૬ કરોડ એકત્રિત કરવા તેના પ્રથમ આઈ પી ઓ સાથે મૂડી બજારમાં આવી રહી છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.ર૧ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલેલ છે અને તા.ર૩ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૬૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જપર સૂચિબદ્ધ થશે. આ કંપની આઈ પી ઓ પછી ફંડની ચોખ્ખી આવકનો ઉપયોગ કાર્યકારી મૂડી (રૂ. ૧૧.૬૧ કરોડ) અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ (રૂ. ૨.૯૦ કરોડ) માટે કરશે. આ ઈશ્યૂ કંપનીની ઇશ્યૂ પછીની ભરપાઈ થયેલ મૂડીના ૨૬.૩૬ % હિસ્સો ધરાવશે. આ કંપની આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા પાછળ રૂ. ૧.૩૫ કરોડ ખર્ચ કરી રહેલ છે.
આ ઈસ્યુ માત્ર સારથી કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિ. દ્વારા સંચાલિત છે. બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિમિટેડ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે અને રિખાવ સિક્યોરિટીઝ લિમિટેડ કંપની માટે માર્કેટ મેકર છે.
એચઆરએલએ પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર સમાન ધોરણે જારી કર્યા અને પછી નવેમ્બર ૨૦૨૨ માં શેર દીઠ રૂ. ૧૯૭ના ભાવે નવા ઇક્વિટી શેર આપ્યા. તેણે ઓક્ટોબર ૨૦૨૨ માં યોજાયેલા દરેક ૧ શેર માટે ૩૫ શેરના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. – (૧૪.૬૬) પ્રતિ શેર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૨.૨૫ કરોડ (૨૨૫૦૦૦૦ શેર )છે જે વધીને રૂ.૩.૦૬ કરોડ (૩૦૫૫૨૦૦ શેર ) થશે.આઈ પી ઓ ની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૬૦.૧૯ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૧.૯૩ કરોડ / રૂ. ૦.૯૧ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૧૪.૭૬ કરોડ / રૂ. ૧.૯૯ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૩૦.૪૦ કરોડ / રૂ. ૩.૧૮ કરોડ (ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં તેણે રૂ. ૧૨.૩૯ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૧.૩૯ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૪૮૧.૬૨ (પ્રી-બોનસ અને શેરના તાજા ઈશ્યુના આધારે) અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૩૦.૬૨ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ જુન, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૨૧૮૫.૧૮ (પ્રી-બોનસ અને શેરના તાજા ઈશ્યુના આધારે) મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ૦.૦૯ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૧૧૩.૧૭ ના આધારે ૧.૭૪ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૦.૮૭ ના પી/ઈ પર આવે છે. આમ ઇશ્યૂ તેની વર્તમાન નાણાકીય બાબતોના આધારે સંપૂર્ણ કિંમતવાળો દેખાય છે. કંપની તેની સલાહકાર અને માર્કેટિંગ સેવાઓ સાથે એસેટ-લાઇટ બિઝનેસનું સંચાલન કરી રહી છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ અત્યાર સુધી કોઈપણ નાણાકીય વર્ષ માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ૧૧ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) સારથી કેપિટલ તરફથી આ ૪૭મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગની તારીખે૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખુલેલ હતા, ૨ ભાવોભાવ, અને બાકીના ૦.૭૧% થી ૩૩૩.૦૫% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની રિયલ્ટી સેક્ટર માટે માર્કેટિંગ અને એડવાઇઝરી સેવાઓના એસેટ-લાઇટ મોડલ બિઝનેસમાં છે. તે કોઈ બાંધકામ પ્રવૃત્તિ કરતી નથી.આઈ પી ઓ પછીનો સ્મોલ ઇક્વિટી બેઝ મેઇનબોર્ડ પર સ્થળાંતર માટે લાંબા સમય સુધી સગર્ભાવસ્થા સૂચવે છે. તેની વર્તમાન નાણાકીય બાબતોના આધારે, ઇશ્યૂ વ્યાજબી કિંમતનો લાગે છે અને સારી રીતે જાણકાર/ રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પુરસ્કાર માટે આ આઈ પી ઓ માં રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે. (અરજી કરો).

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/