રેડિઅન્ટ કેશ મેનેજમેન્ટ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (અરજી કરી શકાય)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

રેડિઅન્ટ કેશ મેનેજમેન્ટ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (અરજી કરી શકાય)

• આર સી એમ એસ એલ એ આર સી એમ સેગમેન્ટમાં અગ્રણી કેશ લોજિસ્ટિક્સ ખેલાડી છે.
• તે ટાયર ર અને ટાયર૩ શહેરોમાં મોટો બજાર હિસ્સો ધરાવે છે.
• તેના નાણાકીય ડેટાના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત વ્યાજબી છે.
• રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે તેમાં રોકાણ કરી શકે છે.

પ્રસ્તાવના

આર સી એમ એસ એલ એ રૂ.૬૦.૦૦ કરોડ અને ૩૦૧૨૫૦૦૦ શેરની વેચાણની ઓફર (ઓ એફ એસ)ના નવા ઇક્વિટી ઇશ્યૂ માટે તેન આર એચ પી ફાઇલ કર્યું હતું. પરંતુ હવે આરએચપી મુજબ, તાજા ઇશ્યૂનું પ્રમાણ રૂ. ૬૦.૦૦ કરોડ છે, તેણે ઓ એફ એસનું કદ વધારીને ૩૩૧૨૫૦૦૦ શેર કર્યું છે એટલે કે. ૩૦૦૦૦૦૦ શેરનો વધારો કરેલ છે. આમ ઇશ્યૂનું કદ રૂ. ૨૯.૭૦ કરોડ ઓ એફ એસ ભાગ માટેથી વધ્યું છે.

કંપની વિશેઃ

રેડિયન્ટ કેશ મેનેજમેન્ટ સર્વિસીસ લિ. (આર સી એમ એસ એલ) ભારતમાં રોકડ વ્યવસ્થાપન સેવાઓ ઉદ્યોગના રિટેલ કેશ મેનેજમેન્ટ (“આર સી એમ”) સેગમેન્ટમાં અગ્રણી હાજરી ધરાવતું એક સંકલિત કેશ લોજિસ્ટિક્સ પ્લેયર છે અને નેટવર્ક સ્થાનો અથવા ટચના સંદર્ભમાં આર સી એમ સેગમેન્ટમાં સૌથી મોટા ખેલાડીઓમાંનું એક છે. પોઈન્ટ્‌સ ૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૨ સુધી સેવા આપે છે. (સ્રોતઃ કંપની કમિશન્ડ એફ એન્ડ એસ રિપોર્ટ). તે ૩૧ જુલાઈ, ૨૦૨૨ સુધીમાં ૫,૩૮૮ થી વધુ સ્થાનો પર સેવા આપતા લગભગ ૫૫,૫૧૩ ટચપોઇન્ટ્‌સ સાથે તમામ જિલ્લાઓને (લક્ષદ્વીપ સિવાય) આવરી લેતા ભારતમાં ૧૩,૦૪૪ પિન કોડમાં સેવાઓ પ્રદાન કરે છે. તે જ તારીખ સુધીમાં, તેની પાસે ૧૧ તિજોરીઓ, ૧૬ સ્ટ્રોંગ રૂમ, ૨૮ સુરક્ષિત રૂમ છે. , ૭૩૯ ફેબ્રિકેટેડ વાન અને ૨૦૧૨ કર્મચારીઓનો કાફલો છે. ૨૦% થી વધુ કર્મચારીઓ ભૂતપૂર્વ સૈનિકો છે.

તેના માર્કી ક્લાયન્ટ્‌સમાં કેટલીક સૌથી મોટી વિદેશી, ખાનગી અને જાહેર ક્ષેત્રની બેંકોનો સમાવેશ થાય છે અને સેવાઓના અંતિમ વપરાશકારોમાં કેટલીક સૌથી મોટી ઈ-કોમર્સ કંપનીઓ, રિટેલ ચેઈન, એન બી એફ સી એસ, વીમા કંપનીઓ, ઈ-કોમર્સ લોજિસ્ટિક્સ પ્લેયર્સ, રેલવે અને છૂટક પેટ્રોલિયમ વિતરણ આઉટલેટ્‌સ. આર સી એમ એસ એલ ટાયર ર અનેટાયર ૩ શહેરોમાં આર સી એમ માટે સિંહ બજાર હિસ્સો ધરાવે છે અને વિશાળ તકો જુએ છે.

આ કંપની ભારતમાં બેંકો, નાણાકીય સંસ્થાઓ અને સંગઠિત રિટેલ અને ઈ-કોમર્સ કંપનીઓ માટે રોકડ વ્યવસ્થાપન સેવાઓને લગતી આઉટસોર્સિંગ જરૂરિયાતોના વ્યાપક સમૂહને પૂર્ણ કરે છે. કંપની તેના વ્યવસાયને પાંચ વર્ટિકલ્સમાં ચલાવે છે, એટલે કે ૧) કેશ પિક-અપ અને ડિલિવરી; ૨) નેટવર્ક કરન્સી મેનેજમેન્ટ (ઉદ્યોગની ભાષામાં રોકડ દફન તરીકે પણ ઓળખાય છે); ૩) રોકડ પ્રક્રિયા; ૪) કેશ વાન / ટ્રાન્ઝિટમાં રોકડ, અને ૫) અન્ય મૂલ્યવર્ધિત સેવાઓ.

અમે ડિમોનેટાઇઝેશનના સાક્ષી હોવા છતાં, રોકડ જ રાજા રહે છે અને તેનું પરિભ્રમણ કોવિડ પહેલાંના સ્તરે પણ વધ્યું છે. ભારત ગીચ વસ્તી ધરાવતું અને રોકડને રાજા તરીકે માને છે. આમ, આરસીએમએસએલ અહેવાલ કરેલા વલણોને જાળવી રાખવા માટે વિશ્વાસ ધરાવે છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

તેની કંપની રૂ.૬૦.૦૦ કરોડના તાજા ઇક્વિટી ઇશ્યૂ અને તેના કેટલાક હિસ્સેદારોને એક્ઝિટ આપવા માટે ૩૩૧૨૫૦૦૦ ઇક્વિટી શેર્સની ઓ એફ એસ (ઓફર ફોર સેલ)ના તેના પ્રથમ કોમ્બો બુક બિલ્ડીંગ રૂટ આઇપીઓ સાથે મૂડી બજારમાં આવી રહી છે. તેણે તેના રૂ. ૧ ની મૂળ કિંમત ધરાવતા શેર માટે રૂ.૯૪ – રૂ.૯૯ની પ્રાઇસ બેન્ડની જાહેરાત કરી છે. પ્રાઇસ બેન્ડની ઉપલી કેપ પર, કંપની આશરે ૬૦૬૦૬૦૦ તાજા ઇક્વિટી શેર ઇશ્યૂ કરશે. . ઇશ્યૂનું એકંદર કદ આશરે ૩૯૧૮૫૬૦૦ શેર હશે. અને તે દ્વારા રૂ. ૩૮૭.૯૪ કરોડ એકત્રિત કરશે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.ર૩ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ ખુલશે અને તા.ર૭ ડીસેમ્બર ર૦રર ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી૧૫૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. તાજા ઈશ્યુની ચોખ્ખી આવકમાંથી, આ કંપની રૂ. ૨૦.૦૦ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, રૂ. ૨૫.૪૮ કરોડ ખાસ બનાવટની આર્મર્ડ વાન માટે કેપેક્સ અને શેષ નાણાં સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે વાપરશે.
ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઇશ્યૂ કંપનીની આઈ પી ઓ પછીની પેઇડ-અપ મૂડીના ૩૬.૫૧% હિસ્સો ધરાવે છે.આ કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% ફાળવ્યા છે.
આ ઈસ્યુ માટે ત્રણ બુક રનિંગ લીડ મેનેજર્સ છે આઈ આઈ એફ એલ સિક્યોરિટીઝ લિ., મોતીલાલ ઓસ્વાલ ઈન્વેસ્ટમેન્ટ એડવાઈઝર્સ લિ., યસ સિક્યોરિટીઝ (ઈન્ડિયા) લિ., અને લિંક ઈન્ટાઇમ ઈન્ડિયા પ્રા. લિ. ઈસ્યુના રજીસ્ટ્રાર છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ ડિસેમ્બર ૨૦૧૪ અને જૂન ૨૦૨૦ વચ્ચે રૂ.૧૮૦.૦૦ – રૂ.૨૯૩.૮૦ (રૂ. ૧ મૂળ કિંમત પર આધારિત)ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર વધાર્યા. . તેણે માર્ચ ૨૦૧૪માં ૧ માટે ૯૯ અને ઓગસ્ટ ૨૦૨૧માં ૧ માટે ૭.૫ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટર્સ/સેલિંગ હિસ્સેદારો રૂ. ૦.૦૦, રૂ. ૦.૫૪, અને રૂ. ૨૧.૨૩ પ્રતિ શેર.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૦.૧૩ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૧૦.૭૩ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની ઉપરની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૧૦૬૨.૪૧ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૨૫૧.૭૮ કરોડ / રૂ. ૩૬.૫૦ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૨૨૪.૧૬ કરોડ / રૂ. ૩૨.૪૩ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૨૮૬.૯૭ કરોડ / રૂ. ૩૮.૨૧ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં તેણે રૂ. ૧૫.૩૨ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૮૪.૩૮ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૩.૫૫ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૨૭.૨૭ ટકા દર્શાવેલ છે.તા. ૩૦ જુન, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૫.૩૩ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૬.૪૬ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨૦.૦૫ ના આધારે ૪.૯૪ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૭.૩૪ ના પી/ઈ પર આવે છે. આમ આ ઈશ્યૂ પુર્ણ કિંમતનો છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ના. વ.૨૦ માટે ૧૪૮૮.૬૭%, ના. વ. ૨૧ માટે ૨૦૯૮.૭૦% અને ૦૧ જુલાઈ, ૨૦૨૨થી આ ઑફર દસ્તાવેજ ફાઈલ કરવા સુધી ૧૨૦% ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું હતું. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, આ કંપનીએ એસ આઈ એસ લિ. અને તેમના સૂચિબદ્ધ સાથીદારો તરીકે સી એમ એસ ઈન્ફો ને દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૫૭.૩૮ અને ૧૮.૫૪ ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે (૨૦ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૨ મુજબ).

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

ઑફર સાથે સંકળાયેલા ત્રણ બી આર એલ એમ એ છેલ્લાં ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં ૪૦ જાહેર ઑફર્સનું સંચાલન કર્યું છે (ચાલુ એક સહિત), જેમાંથી ૧૪ ઑફર્સ લિસ્ટિંગની તારીખે ઑફર કિંમત કરતાં નીચે બંધ થઈ ગઈ છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની આર સી એમ સેગમેન્ટમાં સિંહના હિસ્સા સાથે વિશિષ્ટ સ્થાન ધરાવે છે. તે ટાયર-ર અને ટાયર૩- શહેરોમાં રિટેલિંગ વ્યવસાયો સાથે વિશાળ તકો નિહાળે છે. મેનેજમેન્ટ આગળ જતાં આ વલણો જાળવી રાખવા માટે આશાવાદી છે કારણ કે તે વિશિષ્ટ રોકડ લોજિસ્ટિક્સ સેવાઓ આપી રહી છે. ડિમોનેટાઇઝેશન પછી, પ્રી-કોવિડ લેવલ પર ચલણમાં રોકડ વધી છે. રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ કરી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/