અર્થસ્ટાહલ બીએસઈ એસએમઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

 

અર્થસ્ટાહલ બીએસઈ એસએમઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

•ઈએએલ કાસ્ટ આયર્ન લમ્પ્સ/ડક્ટાઇલ આયર્ન પાઇપ ફિટિંગના ઉત્પાદનના વ્યવસાયમાં સંકળાયેલું છે.
• તેણે છેલ્લા ૧૮ મહિનામાં સુપર કમાણી દર્શાવી છે અને તે એક મોટી ચિંતા પેદા કરે છે.
• ના. વ. ૨૩ ની તેની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આકર્ષક લાગે છે.
• સારી રીતે જાણકાર રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

અર્થસ્ટાહલ એન્ડ એલોયસ લી. (ઈએ એલ) કાસ્ટ આયર્ન લમ્પ્સ અને ડ્યુક્ટાઇલ આયર્ન પાઇપ ફિટિંગના ઉત્પાદનના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. કાસ્ટ આયર્ન લમ્પ્સનો ઉપયોગ સ્ટીલ ફાઉન્ડ્રીમાં કાચા માલ તરીકે થાય છે જેમ કે કાસ્ટ આયર્ન પાઇપ ફિટિંગ, મશીનના ઘટકો જેમ કે લેચ મશીન, પંખાના ઘટકો, મેનહોલ કવર, ડેકોરેટિવ કાસ્ટ આયર્ન પીસ, કાસ્ટ આયર્ન પાઇપ ફિટિંગ અને સ્ટીલ અથવા કાસ્ટ આયર્ન ઉત્પાદનમાં રોકાયેલા અન્ય એકમો.
ડ્યુક્ટાઇલ આયર્ન પાઇપ ફિટિંગનો ઉપયોગ પાઈપોના કનેક્ટર્સ તરીકે જાહેર પાણી પુરવઠા પ્રણાલીમાં થાય છે. ઈ એ એલએ વર્ષ ૨૦૧૨ માં ૧૦,૫૦૦ ટન પર એનમ ઉત્પાદન કરવા માટે ૩.૬ એમ વી એ ની ક્ષમતા ધરાવતી એક સબમર્જ ઇલેક્ટ્રિક આર્ક ફર્નેસ સાથે કાસ્ટ આયર્નના ઉત્પાદનની કામગીરી શરૂ કરી હતી. કાસ્ટ આયર્ન લમ્પ્સનું અને ત્યારપછી વર્ષ ૨૦૧૭માં તે દેશમાં વધતી જતી પાણીની માળખાકીય જરૂરિયાતોને પહોંચી વળવા ડક્ટાઈલ આયર્ન પાઈપ્સ ફીટીંગ સેગમેન્ટમાં ૫૦૦ કે જી અને અન્ય ૧૦૦૦ કે જી પાણી પુરવઠા પ્રણાલીમાં ઉપયોગમાં લેવાતા વિવિધ પરિમાણો, આકાર અને કદના ડ્યુક્ટાઇલ આયર્ન પાઇપ ફિટિંગનું ઉત્પાદન કરવા માટે પ્રવેશ કર્યો જેના માટે કંપનીએ લોસ્ટ ફોમ આધારિત સ્ટીલ ફાઉન્ડ્રી શરૂ કરી જેમાં બે ક્રુસિબલ્સ સાથે એક ઇન્ડક્શન ફર્નેસનો સમાવેશ થાય છે.

ફાઉન્ડ્રી ફોમ મોલ્ડનો ઉપયોગ કરીને પ્લાન્ટ અને મશીનરી/ઓટોમોબાઈલના ભાગો અથવા ઘટકોનું ઉત્પાદન કરવામાં પણ સક્ષમ છે અને તેથી તે પેલેટ પ્લાન્ટ્‌સ, સિમેન્ટ પ્લાન્ટ્‌સ, સ્પોન્જ આયર્ન પ્લાન્ટ્‌સ, પાવર પ્લાન્ટ્‌સ, ઓટોમોબાઈલ સેક્ટર, રેલવે અને ડ્યુક્ટાઈલ આયર્ન પાઈપ્સ ફિટિંગ માટે વિવિધ ભાગોનું ઉત્પાદન કરી શકે છે. વર્ષોથી આ કંપની ચોકસાઈ, સુસંગતતા અને સરળ સપાટી પૂર્ણાહુતિ સાથે ૬૦૦ એમ એમ પહોળાઈની બી આઈ એસ પ્રમાણિત ડ્યુક્ટાઈલ આયર્ન પાઈપ ફિટિંગની સંપૂર્ણ શ્રેણીનું ઉત્પાદન કરવામાં સફળ રહી છે. વર્ષ ૨૦૨૨માં, કંપનીએ વાર્ષિક૧૫,૭૫૦ ટન કાસ્ટ આયર્ન ઈમ્પ્સનું ઉત્પાદન કરવા માટે બીજી ૫.૫ એમ વી એ સબમર્જ ઇલેક્ટ્રિક આર્ક ફર્નેસ પણ ચાલુ કરી. . ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૧૬૧ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૩૨૪૦૦૦૦ ઈક્વીટી શેર બુક બલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા મૂડી બજારમાં આવી રહી છે. આ માટે તેણે શેર દીઠ રૂ. ૩૮ થી રૂ. ૪૦ નું પ્રાઈઝબેન્ડ નક્કી કરેલ છે. આ દ્વારા તે રૂ. ૧૨.૯૬ કરોડ એકત્રિત કરવા માગે છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.ર૭ જાન્યુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૩૧ જાન્યુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૬.૪૭% હિસ્સો ધરાવે છે.
આઈ પી ઓ નીચોખ્ખી આવકમાંથી, કંપની રૂ. ૯.૪૪ કરોડ તેના હાલના ઉત્પાદન એકમ પર ૩૩કેવી થી ૧૩૨કેવી માં વીજળી પુરવઠાના વોલ્ટેજમાં ફેરફાર કરવા માટેના મૂડી ખર્ચ માટે, રૂ. ૧.૦૦ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, અને બાકીના સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ વાપરશે. કંપનીએ કયુઆઈબી માટે ૩૦%, એચ એન આઈ માટે ૩૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% ફાળવ્યા છે.
હેમ સિક્યોરિટીઝ લિ. આ ઈસ્યુ માટે એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. કંપનીની બજાર નિર્માતા પણ હેમ સિક્યોરિટીઝ લિ. છે.
સમાન મૂલ્ય પર પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૧૨ અને માર્ચ ૨૦૧૫ વચ્ચે શેર દીઠ રૂ.૩૪ – રૂ. ૧૦૦ ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા. તેણે જાન્યુઆરી ૨૦૨૩ માં ૧ માટે ૨ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા હતા. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૭.૭૯, રૂ. ૭.૮૬, રૂ. ૧૦.૯૨, અને રૂ. ૧૧.૨૪ પ્રતિ શેર.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૯.૦૦ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૧૨.૨૪ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની ઉપરની સપાટીની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૪૮.૯૬ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો (નુકશાન) રૂ. ૩૧.૮૨ કરોડ / રૂ. – (૦.૩૪) કરોડ. (ના. વ.૨૦), રૂ. ૨૪.૫૮ કરોડ / રૂ. ૨.૬૭ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૪૯.૦૮ કરોડ / રૂ. ૭.૪૬ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં તેણે રૂ. ૪૮.૨૫ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૫.૮૧ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે. ૧૮ માસના સમયના કાર્યકાલમાં નફામાં સારો એવો વધારો આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૫.૦૭ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૫૧.૨૫ ટકા દર્શાવેલ છે. તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૮.૧૯ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૨.૨૦ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨૩.૯૭ ના આધારે ૧.૬૭ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૪.૨૨ ના પી/ઈ પર આવે છે,આ આકર્ષક૫ી/ઈ છેલ્લા ૧૮ મહિનાની તેની સુપર કમાણી પર આધારિત છે અને તેના ટકાઉપણા અંગે ચિંતા ઉભી કરે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટમાં અહેવાલના સમગાળા દરમ્યાન કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોકયુમેન્ટ મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કું. નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) હેમ સિક્યોરિટીઝ તરફથી આ ૨૦મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ સૂચિઓમાંથી,લિસ્ટિંગ તારીખે તમામ ૧.૪૭% થી ૧૬૬.૬૭% સુધીના પ્રીમિયમ પર સૂચિબદ્ધ કરવામાં આવી હતી.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

ના. વ. ૨૩ની વાર્ષિક કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની આકર્ષક કિંમત છે. કંપની દ્વારા છેલ્લા ૧૮ મહિનામાં દર્શાવવામાં આવેલી સુપર કમાણી અને તેની ટકાઉપણું મુખ્ય ચિંતાનો વિષય છે. સારી રીતે જાણકાર રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો મધ્યમથી લાંબા ગાળાના વળતર માટે રોકાપ કરી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/