અદાણી એન્ટરપ્રાઈઝ એફપી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

અદાણી એન્ટરપ્રાઈઝ એફપી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

•   એ ઈ એલ એ અદાણી જૂથની મુખ્ય કંપની છે જે વિવિધ પ્રવૃત્તિઓ ધરાવે છે.
•   રોગચાળાને કારણે તેને ના. વ. ૨૧ માટે નજીવો આંચકો લાગ્યો હતો.
•   ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધનાં પરિણામો તેના ભાવિ વલણના સૂચક છે.
•   આ ઈશ્યૂ રોકાણકાર-ફ્રેંડલી ચેષ્ટા તરીકે આંશિક રીતે ચૂકવેલ શેર શાસન પર રચાયેલ છે.
•    આ એફ પી ઓ લાંબા ગાળાની સંપત્તિ સર્જન વિકલ્પો શોધી રહેલા રોકાણકારો માટે છે.

પ્રસ્તાવના

એઈએલ ૨૮ વર્ષના અંતરાલ પછી તેનાએફ પી ઓ (ફોલો-ઓન પબ્લિક ઑફર) સાથે બહાર આવી રહ્યું છે કારણ કે તેનો પ્રથમ આઈ પી ઓ ૧૯૯૪માં આવ્યો હતો. આ માર્કેટના ફેન્સી કાઉન્ટર પરથી એફ પી ઓ પ્લાનની જાહેરાત ટોક ઓફ ધ ટાઉન બની હતી. રોકાણકાર-મૈત્રીપૂર્ણ હાવભાવ તરીકે, તેણે રાઈટ ઈશ્યૂ માટે ૫૦%, ૨૫% અને ૨૫% તરીકે અસ્પષ્ટ ચુકવણી વિકલ્પો પસંદ કર્યા છે. અદાણી ગ્રૂપની ફ્લેગશિપ કંપની તરીકે, આ કંપનીએ તેના લાંબા ગાળાના હિસ્સેદારોને છેલ્લા બે દાયકાથી વધુ દરમિયાન લિસ્ટેડ થયેલી અન્ય ગ્રૂપ કંપનીઓમાં પ્રેફરન્શિયલ એલોટમેન્ટ્‌સ સાથે સુંદર રિવોર્ડ આપ્યા છે. મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા મુજબ, તેઓ યોગ્ય સમયે હિતધારકોને પુરસ્કાર આપવાનું વલણ ચાલુ રાખશે.

કંપની વિશેઃ

અદાણી એન્ટરપ્રાઇઝ લિમિટેડ (એ ઈ એલ) એ અદાણી જૂથનો એક ભાગ છે, જે ભારતમાં સંકલિત ઉર્જા અને ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પ્લેટફોર્મ સાથે અને મોટા પાયે પ્રોજેક્ટ સફળતાપૂર્વક ચલાવવાનો લાંબો ટ્રેક રેકોર્ડ ધરાવતા ભારતના ટોચના બિઝનેસ ગૃહોમાંનો એક છે. આ કંપની એ માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશનની દ્રષ્ટિએ ભારતના સૌથી મોટા લિસ્ટેડ બિઝનેસ ઇન્ક્‌્યુબેટર્સમાંનું એક છે અને ચાર મુખ્ય ઉદ્યોગ ક્ષેત્રો – ઉર્જા અને ઉપયોગિતા, પરિવહન અને લોજિસ્ટિક્સ, ઉપભોક્તા અને પ્રાથમિક ઉદ્યોગમાં વ્યવસાયોને વિકસાવવાની ફિલસૂફી દ્વારા સંચાલિત છે.
તે ભારતની જરૂરિયાતા સંબંધિત સ્થાપિત અને વિકાસશીલ વ્યવસાયોના અસરકારક પૂરકનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે. તેણે, વર્ષોથી, અદાણી જૂથ માટે નવા વ્યાપાર હિતોને બીજ આપ્યાં છે, તેમને મોટા અને સ્વ-ટકાવી શકાય તેવા બિઝનેસ વર્ટિકલ્સમાં વિકસાવ્યા છે, અને પછીથી તેને સ્વતંત્ર રીતે સૂચિબદ્ધ અને સ્કેલેબલ પ્લેટફોર્મ્સમાં ડિમર્જ કર્યા છે, જેનાથી તેના શેરધારકો માટે મૂલ્ય અનલોક કર્યું છે. કંપની ૧૯૯૩ થી ટકાઉ ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર વ્યવસાયો બનાવવાનો પ્રદર્શિત ટ્રેક રેકોર્ડ ધરાવે છે.
આ કંપની વિવિધ વૈવિધ્યસભર વ્યવસાયોમાં રોકાણ કરીને, પરિપક્વતા કરીને અને અંતે ડિમર્જિંગ કરીને એક ઇન્ક્‌્યુબેટર તરીકે ઉભરી આવ્યું છે. શરૂઆતથી, તેણે છ ડેકાકોર્ન વ્યવસાયોને વિકસાવ્યા છે અને સફળતાપૂર્વક તેમને અદાણી પોટ્‌ર્સ અને સ્પેશિયલ ઇકોનોમિક ઝોન લિમિટેડ, અદાણી પાવર લિમિટેડ, અદાણી ટ્રાન્સમિશન લિમિટેડ, અદાણી ગ્રીન એનર્જી લિમિટેડ, અદાણી ટોટલ ગેસ લિમિટેડ, અને અદાણી વિલ્મર લિમિટેડ.તરીકે ડિમર્જર દ્વારા સૂચિબદ્ધ કર્યા છે. તા.૩૧ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, અદાણી જૂથનું માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશન રૂ. ૧૮૪૦૨ બિલિયન (અંદાજે ેંજીઇં૨૨૨ બિલિયન) હતું અને તે ભારતમાં માર્કેટ કેપિટલાઇઝેશન દ્વારા સૌથી મોટા લિસ્ટેડ જૂથોમાંનું એક છે. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેની સંખ્યા ૧૪૫૪ હતી

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

અદાણી એન્ટરપ્રાઇઝ લિમિટેડ (એઈ એલ) તેના એફપીઓમાંથી રૂ ૨૦૦૦૦ કરોડએકત્ર કરવાની યોજના બનાવી રહી છે. અને તેના રૂ. ૧ના શેરના રૂ.૩૧૧૨ – રૂ. ૩૨૭૬ પ્રતિ શેર ની પ્રાઇસ બેન્ડની જાહેરાત કરી છે. અપર કેપ પર, અપર પ્રાઇસ બેન્ડ પર ૬૧૦૫૦૦૬૦ તાજા ઇક્વિટી શેરકંપની અંદાજે ઈશ્યુ કરે તેવી શક્યતા છે. . આ ઈશ્યૂ રોકાણકારોને મૈત્રીપૂર્ણ પગલાં સાથે રજૂ કરવામાં આવી રહ્યો છે જેમાં કંપની દ્વારા જ્યારે જ્યારે મંગાવવામાં આવે ત્યારે તબક્કાવાર ભાગની ચૂકવણીનો સમાવેશ થાય છે. લઘુત્તમ અરજી ૪ શેર માટે અને તેના પછી ગુણાંકમાં કરવાની છે. અરજી સાથે માત્ર ૫૦% રકમ ચૂકવવાની રહેશે અને બાકીની રકમ સમયાંતરે એક અથવા વધુ કૉલ પર ચૂકવવાની રહેશે. તેના પાત્ર કર્મચારીઓ માટે,રૂ. ૫૦ કરોડ ની કિંમતના શેર રિઝર્વ કર્યા પછી, આ કંપનીએ એ કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% ફાળવ્યા છે. તે નાના રોકાણકારોને પ્રતિ શેર રૂ.૬૪નું ડિસ્કાઉન્ટ ઓફર કરી રહી છે. આમ આ ઓફર શેર દીઠ રૂ.૩૪૫૬.૪ (૨૦ જાન્યુઆરી, ૨૦૨૩ મુજબ – બી એસ ઈ કોડ ૫૧૨૫૯૯) ની છેલ્લી ટ્રેડેડ કિંમતના આધારે લગભગ ૫.૨૨% થી ૭.૦૭% ની છૂટ પર કરવામાં આવી રહી છે. ઇશ્યૂ ૨૭ જાન્યુઆરી, ૨૦૨૩ના રોજ સબસ્ક્રિપ્શન માટે ખુલશે અને ૩૧ જાન્યુઆરી, ૨૦૨૩ના રોજ બંધ થશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ અને એન એસ ઈ પર અંશતઃ ચૂકવેલ શેર તરીકે સૂચિબદ્ધ થશે. આ ઈસ્યુ કંપનીની એફ પી ઓ પછીની પેઈડ-અપ મૂડીના ૫.૦૮% હિસ્સો ધરાવે છે.
એફ પી ઓ ફંડની ચોખ્ખી આવકમાંથી, તે રૂ. ૧૦૮૬૯.૦૦ કરોડ ગ્રીન હાઇડ્રોજન ઇકોસિસ્ટમના પ્રોજેક્ટના સંબંધમાં તેની પેટાકંપનીઓના મૂડી ખર્ચ માટે, અમુક હયાત એરપોર્ટ સુવિધાઓના ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરમાં સુધારો કરવા અને ગ્રીનફિલ્ડ એક્સપ્રેસવેના બાંધકામ માટે રૂ. ૪૧૬૫.૦૦ કરોડ પેટાકંપનીઓ દ્વારા અમુક ઉધારની આંશિક અથવા સંપૂર્ણ ચુકવણી માટે અને બાકીની સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે વાપરશે.
આ એફ પી ઓ ના સંયુક્ત બુક રનિંગ લીડ મેનેજર્સ (બી આર એલ એમ એઈ) આઈ સી આઈ સી આઈ સિક્યોરિટીઝ લિ.,જેફેરીસ ઈન્ડિયા લિ., એસ બી આઈ કેપિટલ માર્કેટ્‌સ લિ., એક્સિસ કેપિટલ લિ.,બીઓબી કેપિટલ માર્કેટ્‌સ લિ.,આઈ ડી બી આઈ કેપિટલ માર્કેટ્‌સ એન્ડ સિક્યોરિટીઝ લિ.,જે એમ ફાઇનાન્શિયલ લિ.,આઈ આઈ એફ એલ સિક્યોરિટીઝ લિ., મોનાર્ક નેટવર્થ કેપિટલ લિ., અને ઈલારા કેપિટલ (ઈન્ડિયા) પ્રા. લિ. છે જયારે લિંક ઈન્ટાઇમ ઈન્ડિયા પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૧૧૪.૦૦ કરોડ છે જ વધીને રૂ.૧૨૦.૧૧ કરોડ થશે.આ એફ પી ઓ ની ઉપરની સપાટીની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૩૯૩૪૬૪.૩૭ કરોડ નું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે. તા. ૧૩ જાન્યુઆરી, ૨૦૨૩ સુધીમાં, કંપનીના શેરધારકોની કુલ સંખ્યા ૨૬૭,૯૧૮ હતી.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન ધોરણે) ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૪૪૦૮૬.૨૧ કરોડ / રૂ. ૭૯૮.૦૦ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૪૦૨૯૦.૯૩ કરોડ / રૂ. ૭૪૬..૩૨ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૭૦૪૩૨.૬૯ કરોડ / રૂ. ૪૭૫.૩૭ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં તેણે રૂ. ૭૯૫૦૭.૮૯ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૮૪૯.૬૩ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે. જ્યારે સામાન્ય પ્રવાહોને અનુરૂપ રોગચાળાને કારણે તેને ના. વ. ૨૧ માટે આંચકો લાગ્યો હતો, ત્યારે તેણે ના. વ. ૨૩ ના પૂર્વાર્ધ માટે તેના ભાવિ વલણને દર્શાવતાં સુપર પરિણામો પોસ્ટ કર્યા છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૮૦.૫ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૪.૨૬ ટકા દર્શાવેલ છે. તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૩૧૭.૩૪ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧૦.૩૨ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૪૬૭.૭૩ ના આધારે ૭.૦૦ ના પી/બીવીથી આવે છે. ઈબીઆઈટીડીએ (વાર્ષિક ધોરણે) પર તેનું ચોખ્ખું દેવું ૩.૬૧ (ના.વ.૨૩ના પૂર્વાર્ધમાં), ૫.૨૦ (ના. વ. ૨૨), ૩.૦૧ (ના. વ. ૨૧), અને ૨.૧૮ (ના. વ.૨૦) હતું.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૨૩૧.૫૨ના પી/ઈ પર આવે છે,આમ આ એફપીઓ પૂર્ણ કિંમતનો છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

આ કંપની ડિવિડન્ડ ચૂકવતી કંપની છે. તેણે છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં ૧૦૦% ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું હતું. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ ચાલુ રાખશે.

લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોકયુમેન્ટ મુજબ, આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કું. નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

ઓફર સાથે સંકળાયેલા ૧૦ બી આર એલ એમએ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ૯૭ જાહેર મુદ્દાઓનું સંચાલન કર્યું છે, જેમાંથી ૩૪ ઇશ્યૂ લિસ્ટિંગ તારીખે ઓફર કિંમત કરતાં નીચે બંધ થયા છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

અદાણી જૂથ વર્ષોથી રોકાણકારોનું પ્રિય બની ગયું છે અને નંબરની રેસમાં અંબાણી જૂથને સખત ટક્કર આપી રહ્યું છે. આ કંપનીએ તેના હિતધારકોને સુંદર પુરસ્કાર આપ્યો છે અને તે વલણ ચાલુ રાખવાનો વિશ્વાસ ધરાવે છે. તેની વર્તમાન નાણાકીય બાબતોના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો લાગે છે. આ એફપીઓ લાંબા ગાળાની સંપત્તિ સર્જન વિકલ્પો શોધી રહેલા રોકાણકારો માટે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/