શેરા એનર્જી એન એસઈ એસએમઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

શેરા એનર્જી એન એસઈ એસએમઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

• એસ ઈ એલ નોન-ફેરસ વાયર/સ્ટ્રીપ્સ/રોડ્‌સ વગેરેની વિશાળ શ્રેણીના ઉત્પાદનના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
• કંપનીએ છેલ્લા ૧૮ મહિનામાં તેની ટોપ અને બોટમ લાઇનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
• તે ઘણા મોટા અને નાના ખેલાડીઓ સાથે અત્યંત સ્પર્ધાત્મક સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે.
•ના. વ. ૨૩ની પૂર્વાર્ધની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે.
• સારી રીતે માહિતગાર/રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરવાનો વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

શેરા એનર્જી લિ. (એસ ઈ એલ) મુખ્યત્વે તાંબા અને એલ્યુમિનિયમની બિન-ફેરસ ધાતુઓમાંથી બનેલા વિન્ડિંગ વાયર અને સ્ટ્રીપ્સના ઉત્પાદનના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. કંપની તાંબા અને પિત્તળના વાયર રોડ, વાયર અને ટ્યુબનું પણ ઉત્પાદન કરે છે. આ વાયર, ટ્યુબ અને સળિયા ગ્રાહકોની જરૂરિયાત અને/અથવા બજારમાં માંગ મુજબ વિવિધ આકાર અને કદમાં બનાવવામાં આવે છે. તેની ઉત્પાદન શ્રેણીમાં કાગળથી ઢંકાયેલા વાયર, મીનો અને ફાઇબરથી ઢંકાયેલા વાયર, રાઉન્ડ વાયર, લંબચોરસ વાયર, બન્ચ્ડ વાયર, ટ્યુબ, સળિયા, સ્ટ્રીપ્સ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.
કંપનીએ સંરક્ષણ કાર્યક્રમો માટે બુલેટ શેલ બનાવવા માટે યોગ્ય કોલ્ડ એક્સટ્રુઝન પ્રક્રિયા દ્વારા વિશેષ-ગ્રેડના પિત્તળના સળિયાઓનું ઉત્પાદન પણ શરૂ કર્યું છે. કંપનીએ ગ્રાહકો સાથે આ અંગે જરૂરી ે પરીક્ષણો સફળતાપૂર્વક કર્યા છે. આપણા દેશમાં દારૂગોળો ઉદ્યોગમાં માંગને ધ્યાનમાં રાખીને કંપની દ્વારા આ ઉત્પાદન તાજેતરમાં વિકસાવવામાં આવ્યું છે. છેલ્લાં થોડાં વર્ષોમાં, આ કંપનીએપોતાની જાતને મોટા પાયે એક પ્રતિષ્ઠિત સંસ્થા તરીકે વિકસાવી છે, જે વિવિધ આકાર, કદ અને વ્યાપકપણે ઉપયોગમાં લેવાતી વિવિધ બિન-લોહ ધાતુઓના વાયર, ટ્યુબ અને રોડ્‌સમાં વિશેષતા ધરાવે છે.
વ્યવસાયને વિસ્તારવા અને પછાત અને આગળના સંકલનનો લાભ મેળવવા માટે, આ કંપનીએ મૂલ્યવર્ધિત ઉત્પાદનો ઉમેરવા માટે રાજપૂતાના ઇન્ડસ્ટ્રીઝ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ, શેરા મેટલ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ અને શેરા ઇન્ફ્રાપાવર પ્રાઇવેટ લિમિટેડ નામની ત્રણ પેટાકંપનીઓમાં રોકાણ/અધિગ્રહણ/સંકલન કર્યું છે. હાલના પોર્ટફોલિયોમાં. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૧૪૬ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૬૧૭૬૦૦૦ ઈક્વીટી શેર બુક બલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા મૂડી બજારમાં આવી રહી છે. આ માટે તેણે શેર દીઠ રૂ. પપ થી રૂ. પ૭ નું પ્રાઈઝબેન્ડ નક્કી કરેલ છે. પ્રાઈઝ બેન્ડના ઉપરના ભાવના આધારે આ કંપની રૂ. ૩૫.૨૦ કરોડ એકત્રિત કરવા માગે છે.આ આઈપીઓમાં નવા ઈક્વીટી શેર ૧૦૪૮૦૦૦ (રૂ. ૫.૯૭ કરોડ) અને ઓફર ફોર સેલના ૫૧૨૮૦૦૦ શેર (રૂ. ૨૯.૨૩ કરોડ)નો સમાવેશ થાય છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૦૭ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૦૯ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ર૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જ પર સૂચિબદ્ધ થશે.
ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૭.૧૦% હિસ્સો ધરાવે છે.૪૦૦૦૦૦ શેરના માર્કેટ મેકર ક્વોટા અને ૬૦૦૦૦૦ શેરના પાત્ર કર્મચારીઓના ક્વોટા પછી, કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે ૪૮.૪૨%,એચ એન આઈ માટે ૧૫.૮૪% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫.૭૪% સુધી ફાળવ્યા છે. આ આઈ પી ઓ ફંડની ચોખ્ખી આવકમાંથી, તે રૂ. ૪.૨૫ કરોડ. કાર્યકારી મૂડી માટે, અને બાકીના સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ઉપયોગમાં લેશે. લગભગ ૮૦% આઈ પીઓ ઓ એફ એસ દ્વારા થાય છે અને આ વિચિત્ર ફાળવણી રોકાણકારો માટે થોડી આશ્ચર્યજનક છે.
હોલાની કન્સલ્ટન્ટ્‌સ પ્રા. લિ. આ ઈસ્યુ માટે એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. હોલાની કન્સલ્ટન્ટ્‌સ પ્રા. લિમિટેડ કંપનીની માર્કેટ નિર્માતા પણ છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૧૧ અને જાન્યુઆરી ૨૦૨૩ વચ્ચે શેર દીઠરૂ.૧૪ – રૂ. ૧૦૦ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા હતા . તેણે માર્ચ ૨૦૧૨માં ૩ માટે ૧ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા હતા. કંપનીએ જાન્યુઆરી ૨૦૨૩માં કેટલાક એચ એન આઈ માટે રૂ.૫૬ પ્રતિ શેર ના ભાવે ૧૮૦૦૦૦૦ શેરનું પ્રી-આઈપીઓ પ્લેસમેન્ટ કર્યું છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેર ખરીદવાની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૭.૫૦, રૂ. ૭.૭૮, રૂ. ૮.૫૯, અને રૂ. ૧૯.૫૦ પ્રતિ શેર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૨૧.૭૪ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૨૨.૭૯ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની ઉપરની સપાટીની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૧૨૯.૮૯ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.
મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, ઇમર્જિંગ ઇન્ડિયા ફંડ્‌સે ૨૦૧૫ માં કંપનીને જરૂરી મૂડી ભંડોળ પૂરું પાડ્યું હતું અને ફંડનો પાંચ વર્ષનો સમયગાળો હોવાથી,ઓ એફ એસ માટેનો આઆઈ પી ઓ૨૦૨૦ માટે નિર્ધારિત કરવામાં આવ્યો હતો, પરંતુ રોગચાળાને કારણે, તેમાં વિલંબ થયો હતો અને હવે આખરે તે થઈ રહ્યું છે. ઇમર્જિંગ ફંડ્‌સ સંપૂર્ણપણે ઓ એફ એસ સાથે કંપનીમાંથી બહાર નીકળી રહ્યું છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડટેડ ધોરણે)ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૪૨૬.૧૯ કરોડ / રૂ. ૩.૬૧ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૪૨૨.૭૨ કરોડ / રૂ. ૫.૦૩ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૫૨૪.૫૮ કરોડ / રૂ. ૭.૦૦ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે.તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના રોજ પુરા થતા ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં તેણે રૂ. ૩૩૯.૫૪ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૪.૨૮ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે.
હાલમાં, કંપનીની નિકાસ આવક કુલ ટર્નઓવરના આશરે ૧૦% છે અને ઉચ્ચ માર્જિન ઉત્પાદનો સાથે તેના પોર્ટફોલિયોના આયોજિત વિસ્તરણ સાથે, તે આગામી થોડા વર્ષોમાં ૩૫-૪૦% નિકાસ આવક જોવાનું લક્ષ્ય રાખે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૨.૯૦ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૯.૦૭ ટકા દર્શાવેલ છે. તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૩૫.૩૮ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧.૬૧ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૩૮.૦૦ ના આધારે ૧.૫ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૫.૧૬ ના પી/ઈ પર આવે છે,આમ તેની વર્તમાન કમાણીના આધારે, ઇશ્યુ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે, પરંતુ તેની વૃદ્ધિ યોજનાઓને ધ્યાનમાં લેતા, આ એક લાંબી રેસનો ઘોડો છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટમાં અહેવાલના સમગાળા દરમ્યાન કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, કંપનીએ પ્રિસિઝન વાયર્સ, રાજનંદિની મેટલ્સ, રામરત્ન વાયર્સ, ક્યુબેક્સ ટ્યુબિંગ્સ અને ભાગ્યનગર ઇન્ડિયાને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં લગભગ ૧૬.૮૬, ૨૮.૩૭, ૧૪.૩૦, ૧૮.૮૧ અને ૫૧.૩૨ (ફેબ્રુઆરી ૦૩, ૨૦૨૩ મુજબ) ના૫ી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) હોલાની કન્સલ્ટન્ટ્‌સ તરફથી આ ૪થો આદેશ છે. છેલ્લી ૩ લિસ્ટિંગમાંથી લિસ્ટિંગની તારીખે ૨આઈ પી ઓ ઑફર કિંમત કરતાં નીચે બંધ થયા છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની તેના નફાના માર્જિન દ્વારા દર્શાવ્યા મુજબ અત્યંત સ્પર્ધાત્મક સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે. તેના પર ચિંતાજનક દેવું છે (૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં રૂ. ૧૩૬.૭૧ કરોડ, રોકડ-ક્રેડિટ સુવિધા સહિત),આઈ પી ઓ ક્વોટાની વિચિત્ર ફાળવણી અને ૮૦% થી વધુ આઈ પી ઓ ઓ એફ એસ દ્વારા છે. ટોપ અને બોટમ લાઇનમાં સતત વૃદ્ધિ એ એકમાત્ર હકારાત્મક પરિબળ છે. તેની ના. વ. ૨૩ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે. સારી રીતે જાણકાર રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/