મેકફોસ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

મેકફોસ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

•    એમ એલ એ ઈલેક્ટ્રોનિક ઘટકોના માર્કેટિંગ માટે ઈ-કોમર્સ પ્લેટફોર્મ છે.
•    તે તૃતીય-પક્ષ ઉત્પાદનનું માર્કેટિંગ કરે છે અને તેની પાસે ઉત્પાદન કરવાની પોતાની કોઈ સુવિધા નથી.
•    કંપનીએ છેલ્લા ૧૮ મહિનામાં કામ કરતાં ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં મજબૂત વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
•    તેના વર્તમાન કાર્યના આધારે સમસ્યા સંપૂર્ણ કિંમતવાળો દેખાય છે.
•    સારી રીતે માહિતગાર/રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો રોકાણ માટે વિચારકરી શકે.

કંપની વિશેઃ

મેકફોસ લી. (એમ એલ) ઇ-કોમર્સ અને ઇલેક્ટ્રોનિક ઘટકોની વ્યાપક શ્રેણીના માર્કેટિંગના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. તે ‘‘ યોર આઈડીયાસ, અવર પાર્ટસ’’ (“તમારા વિચારો, અમારા ભાગો”) સૂત્ર દ્વારા સંચાલિત છે, આમ તે મુખ્યત્વે ઇ-કોમર્સ આધારિત કંપની છે જે ઇલેક્ટ્રોનિક ઘટકોની વિશાળ શ્રેણીના માર્કેટિંગ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે જે મૂળભૂત અને અદ્યતન એન્જિનિયરિંગ ઉત્પાદનો અને પ્રોજેક્ટ્‌સમાં એપ્લિકેશન શોધે છે, જેમા આઈ ઓ ટી, રોબોટિક્સ, ઓટોમેશન, ડ્રોન, ઇલેક્ટ્રિક વાહનો, ૩ડી જેવી ઉભરતી તકનીકો પ્રિન્ટિંગ અને ઓટો ગાઇડેડ વાહનોનો સમાવેશ થાય છે.
તેના વ્યાપક પોર્ટફોલિયોમાં ઇલેક્ટ્રોનિક્સ ઘટકોના +૧૨,૦૦૦ એસ કે યુ એસ અને ભાગોનો સમાવેશ થાય છે જે ઉત્પાદકો, ઇલેક્ટ્રિકલ અને મિકેનિકલ એન્જિનિયરિંગના વિદ્યાર્થીઓ, શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ, સંશોધકો અને વિકાસકર્તાઓ જેવા ગ્રાહકોને તેમના વિચારોને વાસ્તવિકતામાં ફેરવવા અને તેમના ઉત્પાદન આર એન્ડ ડી અને પ્રોટોટાઇપિંગ ચક્રને ઝડપી બનાવવા માટે સુવિધા આપે છે. ઈ-કોમર્સ વેબસાઈટ અને મોબાઈલ એપ્લિકેશન, રોબુ.ઈન દ્વારા આ કંપની રોબોટિક ભાગો, ડ્રોન ભાગો, ઈ-બાઈકના ભાગો , આઈ ઓ ટી અને વાયરલેસ વસ્તુઓ, ૩ડી પ્રિન્ટર અને ભાગો, ડીઆઈવાય લર્નિંગ કિટ્‌સ, ડેવલપમેન્ટ બોર્ડ રાસ્પબેરી પાઈ (સિંગલ બોર્ડ કોમ્પ્યુટર અને પેરિફેરલ્સ), સેન્સર્સ, મોટર્સ, મોટર ડ્રાઈવરો, પંપ, બેટરી, ચાર્જર, ઈલેક્ટ્રોનિક મોડ્યુલ અને ડિસ્પ્લે અને અન્ય વિવિધ મિકેનિકલ અને ઈલેક્ટ્રોનિક ઘટકો સહિત ઈલેક્ટ્રોનિક વસ્તુઓની વ્યાપક શ્રેણીનું વેચાણ કરે છે..
૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તે ઇલેક્ટ્રોનિક આઇટમ્સ અને પાટ્‌ર્સ સોર્સિંગ માટે +૧૪૦ થી વધુ વિદેશી અને સ્થાનિક વિક્રેતાઓ સાથે જોડાયેલ છે. કંપની પાસે ૩ માલિકીની બ્રાન્ડ્‌સનો પોર્ટફોલિયો પણ છે જે આર એન્ડ ડી પ્રયાસો દ્વારા તેના દ્વારા નિર્મિત વિશિષ્ટતાઓના આધારે તૃતીય પક્ષો પાસેથી ઉત્પાદિત/પ્રાપ્ત કરવામાં આવે છે. પુણે, મહારાષ્ટ્રમાં સમર્પિત પરિપૂર્ણતા કેન્દ્ર સાથે ૭,૯૦૦ ચોરસ ફૂટ વિસ્તાર અને તૃતીય-પક્ષ લોજિસ્ટિક્સ સેવાઓનો સમાવેશ કરીને, તે સમગ્ર ભારતમાં અને વિદેશમાં ઉત્પાદનો પહોંચાડી શકે છે. ના. વ. ૨૦૨૧-૨૨માં, તેણે ભારતના તમામ ૨૮ રાજ્યો અને ભારતના ૬ કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશોમાંથી ૨ લાખથી વધુ ઓર્ડર આપ્યા છે.
આ કંપની દ્વારા સેવા આપવામાં આવેલ કેટલાક પ્રતિષ્ઠિત ગ્રાહકોમાં ઓ એન ૃજી સી, એમ એન્ડ એમ, હિન્દુસ્તાન એરોનોટિક્સ લિ., ટાટા પાવર સોલર સિસ્ટમ્સ લિ., સેન્ટ્રલ ઈલેક્ટ્રોનિક્સ એન્જિનિયરિંગ રિસર્ચ ઈન્સ્ટિટ્યૂટ, પિલાની, વિપ્રો એન્ટરપ્રાઈઝ પ્રા. લિ., ભારત ફોર્જ લિ., ટાટા કોમ્યુનિકેશન્સ લિ., સ્નેડર ઈલેક્ટ્રિક ઈન્ડિયા પ્રાઈવેટ લિમિટેડ વગેરેનો સમાવેશ થાય છે. તા. ૩૦ નવેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેની પાસે તેના પગારપત્રક પર ૯૪ કર્મચારીઓ હતા અને વધારાના ૩૮ કોન્ટ્રાક્ટ મજૂરો હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૨૩૨૮૦૦૦ ઈક્વીટી શેર ઓફર ફોર સેલ દ્વારા બુકબ્લડીંગ રૂટ દ્વારા મૂડી બજારમાં આવી રહી છે. આ માટે તેણે રૂ. ૯૬ થી રૂ. ૧૦રનું પ્રાઈઝબેન્ડ મુકરર કરેલ છે અને પ્રાઈઝબેન્ડના અપર કેપના આધારે રૂ.૨૩.૭૫ કરોડ એકત્રિત કરવા માગે છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૭ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૨૧ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી૧૨૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૬.૩પ% હિસ્સો ધરાવે છે.માર્કેટ મેકર માટે ૫% ની ફાળવણી પછી, નેટ ઈસ્યુમાંથી, તેણેક યુ આઈ બીમાટે ૫૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૫% અને નાના રોકાણકારો માટે ૩૫% ફાળવ્યા છે. આ એક પ્યોર સેકન્ડરી ઑફર હોવાથી, કંપનીને કોઈ પૈસા જવાના નથી અને ઑફર કરનારાઓને આ ઈસ્યુ દ્વારા આખું ફંડ એકત્ર કરવામાં આવશે. આ ઈસ્યુ તેના કેટલાક હિતધારકોને એક્ઝિટની તક આપવા અને લિસ્ટિંગ લાભો મેળવવા માટે કરવામાં આવી રહ્યો છે.
હેમ સિક્યોરિટીઝ લિ. આ કંપની માટે એકમાત્ર લીડ મેનેજર અને માર્કેટ નિર્માતા છે અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૨૧ માં શેર દીઠ રૂ. ૬૯૩૦૩.૩૫ ના ભાવે વધુ ઇક્વિટી શેર આપેલ હતા અને નવેમ્બર ૨૦૨૨ માં ૧ માટે ૮૭૦ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા હતા. પ્રમોટરો/વેચતા હિસ્સેદારો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧.૧૪ પ્રતિ શેર છે.
આ ઓ એફ એસ હોવાને કારણે, આ ઇશ્યૂ પછી આ કંપનીની ભરપાઈ થયેલ ઇક્વિટી કેપિટલ છે એટલી જ એટલે કે રૂ. ૮.૮૪ કરોડ રહેશે. આ આઈ પી ઓ કિંમતના ઉપલા કેપના આધારે, કંપની રૂ.૯૦.૧૨ કરોડની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

 

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૬.૨૨ કરોડ / રૂ. ૦.૩૩ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૨૭.૩૪ કરોડ / રૂ. ૧.૫૮ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૫૫.૮૭ કરોડ / રૂ. ૬.૦૧ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં તેણે રૂ. ,૩૬.૦૫ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૨.૯૬ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે. આમ તેણે તેની ઉપર અને નીચેની લાઇનમાં સતત વૃદ્ધિ દર્શાવી છે. છેલ્લા ૧૮ મહિનાના કામકાજમાં તેની નીચેની લાઇનમાં અચાનક વધારો આશ્યર્ય ઉભું કરે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૪.૦૭ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૬૦.૪૧ ટકા દર્શાવેલ છે. તા.૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૩.૬૭ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૭.૪૬ ના પી/બીવીથી આવે છે,
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૨૧૫.૨૨ ના પી/ઈ પર આવે છે. આ રીતે આ ઈશ્યૂ પૂર્ણ કિંમતનો છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટમાં જાહેર કરેલ સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ/ચુકવેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

આ ઈસ્યુ સાથે સંકળાયેલા લીડ મેનેજરએ છેલ્લા ત્રણ વર્ષમાં ૨૧ જાહેર ઈશ્યુ હેન્ડલ કર્યા છે જેમાંથી ૧ ઈસ્યુ લિસ્ટીંગની તારીખે ઈશ્યુ પ્રાઈસ કરતા નીચે બંધ થયો છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની સંપૂર્ણપણે તૃતીય-પક્ષ પ્રોડક્ટ માર્કેટર છે અને તેની પાસે ઉત્પાદન કરવાની પોતાની કોઈ સુવિધા નથી. છેલ્લા ૧૮ મહિનાના પ્રદર્શનમાં તેણે મજબૂત વૃદ્ધિ નોંધાવી હોવા છતાં, ભવિષ્યમાં આવા માર્જિનની ટકાઉપણું ચિંતાનો વિષય છે. આ શુદ્ધ ઓ એફ એસ ઓફર હોવાને કારણે કંપનીને કોઈ ફંડ જતું નથી. તેની પાસે એક પ્રખ્યાત ગ્રાહક છે જે ચાવી ધરાવે છે. સારી રીતે જાણકાર/રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો આ સંપૂર્ણ કિંમતની ઓફરમાં રોકાણ કરવાનો વિચાર કરી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/