વિઆઝ ટાયર્સ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

વિઆઝ ટાયર્સ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

• વીટીએલ તમામ ટ્રાન્સપોર્ટ મોડ્‌સ માટે રબર ટ્યુબ બનાવવાના વ્યવસાયમાં છે.
• તે તૃતીય-પક્ષ ઉત્પાદનો પુરવઠા સાથે, સાયકલના ટાયર/ઓઈલ/ઓટો પાટ્‌ર્સ વગેરેમાં પણ પ્રવેશી ચૂક્યું છે.
•ના. વ. ૨૧ અને ના. વ. ૨૨ માટે સ્થિર પ્રદર્શન પછી, તેણે તેની ટોચની અને નીચેની લાઇનમાં વધારો દર્શાવ્યો.
• તેના તાજેતરના નાણાકીય ડેટાના આધારે, ઇશ્યૂની સંપૂર્ણ કિંમતનો છે.
• સારી રીતે જાણકાર રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પુરસ્કારો માટે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

વિઆઝ ટાયર્સ લી. (વી ગટી એલ) સાયકલ, ટુ અને થ્રી-વ્હીલર્સ, પેસેન્જર વાહનો અને ભારે ભારવાળા ઔદ્યોગિક વાહનો માટે રબર ટ્યુબના ઉત્પાદનમાં રોકાયેલ છે. તે સફેદ લેબલિંગ બેઝ પર ઓફ ધ રોડ(ઓ ટી આર) ટાયર ટ્યુબ અને એનિમલ ડ્રિવન વ્હીકલ (એ ડી વી) ટ્યુબ્સ, એન્જિન ઓઈલ અને ગ્રીસ જેવા આનુષંગિક ઉત્પાદનોમાં પણ સોદો કરે છે. વધુમાં, તેણે તાજેતરમાં જ સાયકલના ટાયરનું વેચાણ કરવાનું શરૂ કર્યું છે જે બજારની માંગને આધારે વીટીએલ જોબ-વર્કના આધારે ઉત્પાદિત કરે છે. કંપની “વિઆઝ ” બ્રાન્ડ નામ હેઠળ રબર ટ્યુબ, સાયકલના ટાયર અને આનુષંગિક ઉત્પાદનોનું વેચાણ કરે છે. વી ટી એલતેના ઉત્પાદનો સ્થાનિક તેમજ આંતરરાષ્ટ્રીય બજારોમાં વેચે છે. ઉચ્ચ બજાર હિસ્સો મેળવવા માટે, તે વૈકલ્પિક બ્રાન્ડ “સીવીએઝેડ” વિકસાવી રહી છે.
કંપનીએ તાજેતરમાં તુર્કી માટે મેક્સીસ રબર પ્રાઇવેટ લિમિટેડ ટાયરોની વિશિષ્ટ ડિસ્ટ્રીબ્યુટરશિપ દ્વારા ટાયર્સના વેપારમાં સાહસ કર્યું છે. તે તુર્કીની પ્રાદેશિક મર્યાદાઓ માટે બ્રાન્ડ નામમેકસીસ રબર પ્રાઈવેટ લી. હેઠળ ટાયર વેચવા માટે વિશિષ્ટ ડિસ્ટ્રીબ્યુટરશિપ ધરાવે છે. તેણે ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં ઉક્ત વ્યવસાયિક કામગીરી શરૂ કરી હતી.
૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં,આ કંપની પાસે સમગ્ર ભારતમાં રબર ટ્યુબ માટે ૧૫ સ્થાનિક વિતરકો છે. તેનું વિતરણ નેટવર્ક ૧૯ રાજ્યોમાં ફેલાયેલું છે, એટલે કે, આંધ્ર પ્રદેશ, આસામ, બિહાર, છત્તીસગઢ, દિલ્હી, ગુજરાત, હરિયાણા, ઝારખંડ, કર્ણાટક, કેરળ, મધ્ય પ્રદેશ, મહારાષ્ટ્ર, પંજાબ, રાજસ્થાન, તમિલનાડુ, તેલંગાણા, ઉત્તર પ્રદેશ, ઉત્તરાખંડ. , પશ્ચિમ બંગાળ. કંપની યુનાઈટેડ સ્ટેટ્‌સ ઑફ અમેરિકા, તુર્કી, રોમાનિયા, યુનાઈટેડ આરબ અમીરાત અને કોલંબિયા જેવા ૫ દેશોમાં પણ હાજરી ધરાવે છે. વધુમાં, તેની પાસે રબર ટ્યુબ અને ટાયરના વેચાણ માટે ૭ આંતરરાષ્ટ્રીય વિતરકો છે. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૩૭ કર્મચારીઓ છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૩૨૨૬૦૦૦ ઈક્વીટી શેર રુ.૬૨ના મુકરર ભાવે ઓફર કરી રૂ. ૨૦.૦૦ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૬ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ ખુલેલ છે અને તા.૨૧ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી૨૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૬.૩૩% હિસ્સો ધરાવે છે.આ આઈપીઓ પ્રક્રિયા પાછળ આ કંપની રૂ. ૦.૬૦ કરોડ ખર્ચી રહેલ છે. અને ચોખ્ખી આવકમાંથી, તે રૂ. ૯.૫૦ કરોડ લોનની ચુકવણી/પૂર્વચુકવણી માટે, રૂ. ૫.૦૦ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, અને રૂ. ૪.૯૦ કરોડ સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ઉપયોગમાં લેશે..
બિલાઇન કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિમિટેડ એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને લિંક ઇન્ટાઇમ ઇન્ડિયા પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. સનફ્લાવર બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ આ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૫.૦૮, રૂ. ૬.૧૫, રૂ. ૬.૫૭, રૂ. ૧૦.૫૯ અને રૂ. ૧૮૫.૮૯ પ્રતિ શેર છે.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૯.૦૩ કરોડ (૯૦૨૫૦૦૦ શેર) છે જે વધીને ે રૂ. ૧૨.૩૫ કરોડ (૧૨૨૫૧૦૦૦ શેર).થશે. આઈ પીઓ કિંમતના આધારે, કંપની રૂ.૭૫.૯૬ કરોડ ની માર્કેટ કેપ શોધી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૯.૯૪ કરોડ / રૂ. ૦.૧૫ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૨૯.૧૭ કરોડ / રૂ. ૦.૬૧ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૨૯.૩૩ કરોડ / રૂ. ૧.૪૭ કરોડ (ના. વ. ૨૨).(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં તેણે રૂ. ,૨૩.૭૯ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૧.૫૩ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે.

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૧.૧૩ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૬.૧૩ ટકા દર્શાવેલ છે. તા.૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૨.૧૭ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૫.૦૯ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨૫.૨૯ ના આધારે ૨.૪૫ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૨૪.૯૦ ના પી/ઈ પર આવે છે. આ રીતે હાલના નાણાકીય દેખાવને આધારે આ ઈશ્યૂ પૂર્ણ કિંમતનો છે.
મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા મુજબ, ઉધાર લીધેલા ભંડોળમાંથી વિસ્તરણ ઉપક્રમ હવે સ્ટીમ પર છે, તે નોંધપાત્ર લોન ચૂકવી રહ્યું છે જેના પરિણામે વ્યાજ ખર્ચમાં બચત થશે અને તેના વ્યવસાયની પ્રકૃતિને કારણે તેને વધુ કાર્યકારી મૂડીની જરૂર છે જ્યાં કાચો માલ રોકડ ધોરણે ખરીદવામાં આવે છે અને ઉત્પાદિત થયેલ માલનું વેચાણ ૬૦ દિવસની ક્રેડિટ પર થાય છે. કાર્યકારી મૂડી માટ આ આઈપીઓમાંથી આવતા ભંડોળ તેના ઉત્પાદનને બળ આપશે જેના પરિણામે ઉચ્ચ અને નીચેની લાઇનમાં વધારો થશે. તેની ટ્રેડિંગ પ્રવૃતિઓ તેના ટ્યુબના માર્કેટિંગને વધારવા માટે હાથ ધરવામાં આવે છે જે તેનું મુખ્ય ઉત્પાદન છે. આને બજારોમાં સારો પ્રતિસાદ મળ્યો છે અને તેણે ટર્નઓવર અને નફામાં વધારો કરવામાં મદદ કરી છે. રોગચાળાના વર્ષોમાં થોડી પીડા સહન કર્યા પછી કંપની હવે ફાસ્ટ-ફોરવર્ડ મોડમાં છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટમાં જાહેર કરેલ સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ/ચુકવેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

ચાલુ નાણાકીય વર્ષમાં બીલાઇન કેપિટલ તરફથી આ ૮મો આદેશ છે. છેલ્લી ૭ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ૧ ભાવોભાવ અને બાકીના ૩.૯૬% થી ૬૩.૬૪% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની ટોચની પાંચ ટાયર ટ્યુબ ઉત્પાદકોમાંની એક છે અને તેના બજાર હિસ્સામાં વધારો જોવા મળ્યો છે. લોનની ચુકવણી વ્યાજ ખર્ચમાં બચત સાથે તેના નફામાં વધારો કરશે. ટ્રેડિંગ પ્રવૃત્તિઓ તેમની માર્કેટિંગ યોજનાઓ માટે પ્રોત્સાહન આપવાનું સાધન છે. મેનેજમેન્ટને આગામી વર્ષોમાં તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ પોસ્ટ કરવાનો વિશ્વાસ છે. સારી રીતે જાણકાર રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પુરસ્કાર માટે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/