સીલમેટિક ઇન્ડિયા બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

સીલમેટિક ઇન્ડિયા બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરો)

• એસ આઈ એલ મિકેનીકલ સીલની ડીઝાઈનીંગ અને ઉત્પાદનમાં વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
• કંપની તેના દ્વારા ઉત્પાદિત નિર્ણાયક ઉત્પાદનો માટે સૌથી પસંદગીની ભાગીદાર છે.
•આ કંપની એ નોંધાયેલા સમયગાળા માટે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
• તેણે ના.વ. ૨૨ માટે ૧૦% ના ડિવિડન્ડની જાહેરાત કરી છે.
• રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ પર વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

સીલમેટિક ઈન્ડિયા લિ. (એસ આઈ એલ) યાંત્રિક સીલ અને સંલગ્ન ઉત્પાદનોની ડિઝાઇન અને ઉત્પાદનના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. યાંત્રિક સીલનો ઉપયોગ મુખ્યત્વે તેલ અને ગેસ, રિફાઇનરી, પેટ્રોકેમિકલ, કેમિકલ, ફાર્માસ્યુટિકલ, ખાતર, પાવર, માઇનિંગ, પલ્પ અને પેપર, એરોસ્પેસ, મરીન અને અન્ય ઉદ્યોગોમાં થાય છે. કંપની ગ્રાહકની જરૂરિયાતને પહોંચી વળવા કસ્ટમાઇઝ્‌ડ સીલ બનાવે છે. કંપની પાસે સમગ્ર વિશ્વમાં સ્થિત ગ્રાહકોની જરૂરિયાતો પૂરી કરવા માટે એન્જિનિયર્ડ મિકેનિકલ સીલ અને સીલિંગ સપોર્ટ સિસ્ટમ્સની સંપૂર્ણ શ્રેણી છે. સીલમેટિક ઉત્પાદનો વૈશ્વિક સ્તરે ૪૫ થી વધુ દેશોમાં પ્રક્રિયા ઉદ્યોગમાં વિશ્વસનીય બ્રાન્ડ તરીકે ઓળખાય છે, જેમાં કેટલાકના નામ છેઃ યુએસએ, યુકે, જર્મની, નેધરલેન્ડ, ઇટાલી, સ્વીડન, નોર્વે, સ્વિટ્‌ઝર્લેન્ડ, ડેનમાર્ક, ઓસ્ટ્રેલિયા, ફ્રાન્સ, જાપાન અને ઘણા વધુ દેશો. .

આ કંપની તેની વિસ્તરણ યોજનાઓ માટે બીજા સૌથી આધુનિક યુનિટની સ્થાપના કરવાની પ્રક્રિયામાં છે. આ એકમ જ્યારે સંપૂર્ણ રીતે કાર્યરત થશે ત્યારે ઉત્પાદન ક્ષમતા વર્તમાન ક્ષમતાના ૬૦% સુધી વધારશે. કંપની ૧૨ વર્ષથી વધુ સમયથી વ્યવસાયમાં છે અને મેનેજમેન્ટને ઉદ્યોગમાં બે દાયકાથી વધુનો અનુભવ છે. વર્ષોથી સીલમેટિક ઉદ્યોગમાં તેનું નામ સ્થાપિત કરવામાં સફળ રહ્યું છે અને કંપની પાસે સ્થાનિક તેમજ વિદેશી ગ્રાહકોનો મજબૂત ગ્રાહક આધાર છે. કંપની પાસે તેના કુલ વેચાણના લગભગ ૭૭% તેના ઉત્પાદનના નિકાસમાંથી અને ૨૩% સ્થાનિક વેચાણમાંથી છે. આ કંપનીની ક્લાયન્ટ લિસ્ટમાં રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ, ઈન્ડિયન ઓઈલ, ભેલ, બીપીસીએલ, ગેઈલ, એન ટી પી સી, એચ પી સી એલ, કે એસ બી, સુલઝેર, પી ડી આઈ એલ, થીસેન કૃપ, ટાટા વગેરે જેવી મોટી કંપનીઓનો સમાવેશ થાય છે. ૩૦ નવેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૨૩૫ કર્મચારીઓ હતા.

મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, તેણે તેના ઉત્પાદનો માટે બજારમાં એક વિશિષ્ટ સ્થાન બનાવ્યું છે અને તે આ કંપની દ્વારા ઉત્પાદિત મહત્વપૂર્ણ ઘટકો માટે સૌથી પસંદીના ભાગીદાર છે. તે આવા ઘટકોની વૈશ્વિક સ્તરે વધતી માંગને પહોંચી વળવા વિસ્તરણ સાથે આગળ વધી રહી છે. તેના ટર્નઓવરમાં નિકાસ અને સ્થાનિક આવક માટે ૭૦ઃ૩૦ રેશિયો છે અને મેનેજમેન્ટ આગળ જતા રેશિયો જાળવી રાખવા માટે વિશ્વાસ ધરાવે છે. તેને રોગચાળાના સમયગાળા દરમિયાન નિર્ણાયક ઘટકની તેની ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિઓ ચાલુ રાખવાની મંજૂરી આપવામાં આવી હતી.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૨૪૯૯૬૦૦ ઈક્વીટી શેર બુક બિલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા લઈને મૂડી બજારમાં આવી રહી છે. જેમાં ૧૮૫૦૦૦૦ ઈકવીટી (૪૧.૬૨ કરોડ) ના નવા ઈક્વીટી અને ૬૪૯૬૦૦ ઈકવીટી (૧૪.૬૨ કરોડ)ની વેચાણ માટેના શેરની ઓફર (ઓ એફ એસ)નો સમાવેશ થાય છે. આ ઈશ્યુ માટેનું પ્રાઈઝબેન્ડ રૂ. રર૦ થી રૂ. રરપ જાહેર કરવામાં આવેલ છે જે દ્વારા અપર કેપ મુજબ તેઓ રૂ. ૫૬.૨૪ કરોડ એકત્રિત કરશે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૭ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૨૧ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી૬૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે.માર્કેટ મેકર માટે ૫% ફાળવણી કર્યા પછી, કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે ૪૦%, એચ એન આઈ માટે ૧૮% અને નાના રોકાણકારો માટે ૪૨% ફાળવશે. આ ઇશ્યૂ કંપનીની આઈ પી ઓ પછીની પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૭.૬૨% હિસ્સો ધરાવે છે.
નવા ઈશ્યુની ચોખ્ખી આવકમાંથી, તે રૂ. ૧૨.૦૦ કરોડ પ્લાન્ટ અને મશીનરીની ખરીદી માટે , રૂ. ૩.૦૦ કરોડ ઉત્પાદન વિકાસ માટે, રૂ. ૧૧.૦૦ કરોડ માર્કેટિંગ અને પોસ્ટ-સેલ્સ સપોર્ટ માટે, રૂ. ૪.૦૦ કરોડ આકસ્મિકતા માટે જોગવાઈઓ અને , રૂ. ૭.૧૬ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે સંતુલન માટે વાપરશે..
આઈ એસ કે એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિ. એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને કેફીન ટેક્નોલોજીસ લિમિટેડ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. સનફ્લાવર બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ ડિસેમ્બર ૨૦૧૧માં શેર દીઠરૂ.૪૬ – રૂ. ૭૫ ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા. . તેણે સપ્ટેમ્બર ૨૦૨૨માં ૧ માટે ૩૫ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા હતા. પ્રમોટરો/વેચાણકર્તા હિસ્સેદારો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ.શૂન્ય, રૂ. ૧.૨૮, રૂ. ૩.૪૦, અને રૂ. ૫.૪૫ પ્રતિ શેર છે.
આ ઇશ્યૂ પછી, આ કંપનીની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ.૭.૨૦ કરોડ છે જે વધીને રૂ.૯.૦૫ કરોડ થશે.આઈ પી ઓ ની ઉપરની સપાટીની કિંમતના આધારે, આ કંપની રૂ.૨૦૩.૬૩ કરોડનું માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં ,(કોન્સોલીડેશન આધારે) આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૩૩.૫૯ કરોડ / રૂ. ૪.૯૪ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૩૫.૪૮ કરોડ / રૂ. ૬.૫૦ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૪૨.૭૬ કરોડ / રૂ. ૮.૪૧ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ. ર૩ના પૂર્વાર્ધમાં તેણે રૂ. ,૨૫.૮૨ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ. ૫.૪૩ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે. આમ અહેવાલના સમયગાળામાં તેણે ટોપ અને બોટમ લાઈનમાં વૃધ્ધિ દર્શાવેલ છે.

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૧૦.૦૦ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ૨૯.૪૧ ટકા દર્શાવેલ છે. તા.૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૪૯.૩૧ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૪.૫૬ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૮૫.૨૨ ના આધારે ૨.૬૪ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૮.૭૫ ના પી/ઈ પર આવે છે આમ, જો કે આ ઈશ્યુ સંપૂર્ણ કિંમતનો લાગે છે, તેમ છતાં તે ધ્યાનમાં લેવા યોગ્ય છે કારણ કે તે લાંબી રેસનો ઘોડો છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ના. વ. રર માં પ્રથમવાર ૧૦ ટક ા ડિવિડન્ડ ચૂકવેલ હતું. તે લીસ્ટીંગ પછી તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

 

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત)આઈએસ કે એડવાઈઝર્સ તરફથી આ ૪થો આદેશ છે. છેલ્લી ૩ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે તમામ ૧.૮૬% થી ૪૧.૨૭% સુધીના પ્રીમિયમ પર ખુલેલ હતા.
નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના
કંપની તેના દ્વારા ઉત્પાદિત નિર્ણાયક ઉત્પાદનો માટે પસંદગીની ભાગીદાર છે. તેણે અહેવાલ કરેલા સમયગાળા માટે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે. તેણે ના. વ. ૨૨ માટે ૧૦% ના ડિવિડન્ડની પણ જાહેરાત કરી છે. જો કે આ ઈશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો લાગે છે, તેમ છતાં તે લાંબી રેસનો ઘોડો છે. તેથી રોકાણકારો લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્ય સાથે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/