પેટ્રોનેટ એક્ઝીમ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (દૂર રહો)

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/

પેટ્રોનેટ એક્ઝીમ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ (દૂર રહો)

•પી ઈ એલ ફાર્માસ્યુટિકલ અને રાસાયણિક ઉત્પાદનોના વેપાર અને વિતરણના વ્યવસાયમાં છે.
• કંપની તૃતીય-પક્ષ ઉત્પાદન માર્કેટિંગ પર આધાર રાખે છે.
• તેણે બતાવેલ તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં મેળ ખાતો નથી.
• આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે ઊંચો ખર્ચ ગોઠવાયેલ ભંડોળ સૂચવે છે.
• આ વધારે કિંમતના ઈશ્યુને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

પ્રસ્તાવનાઃ

પી ઈ એલએ ગ્રૂપ કંપની છે જે અગાઉ બે એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ ધરાવતા હતા એટલે કે ઇયરમ ફાર્મા અને ઇવોક રેમેડીઝ. આ બંને કાઉન્ટર્સ હાલમાં તેમની ઇશ્યૂ કિંમત પર ડિસ્કાઉન્ટ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે. હવે આ જૂથ ત્રીજી કંપની સાથે આવી રહ્યું છે જે સમાન વ્યવસાય ધરાવે છે. આ આઈ પી ઓ ની કિંમત પણ આક્રમક છે.
કંપની વિશેઃ
પેટ્રોન એક્ઝિમ લિ. (પી ઈ એલ) ફાર્માસ્યુટિકલ કાચા માલની વિશાળ શ્રેણીના વેપાર અને વિતરણમાં રોકાયેલ છે જેવા કે એ પી આઈ એસ (સક્રિય ફાર્માસ્યુટિકલ ઘટકો), ઔદ્યોગિક કેમિકલ, એક્સિપિયન્ટ અને સોલવન્ટ્‌સ તરીકે પણ ઓળખાય છે. હાલમાં તેના પ્રોડક્ટ પોર્ટફોલિયોમાં લગભગ ૧૫૦ એ આઈ પી એસ ,એક્સિપિયન્ટ, ફાર્મા કેમિકલ અને ઇન્ટરમીડિએટ્‌સનો સમાવેશ થાય છે.

આ કંપની પેટ્રોકેમિકલ્સ, ડાયઝ અને પિગમેન્ટ કેમિકલ્સ, પેઈન્ટ્‌સ એન્ડ સ્પેશિયાલિટી કેમિકલ, એગ્રો કેમિકલ્સ, ઓઈલ એન્ડ રિફાઈનરી કેમિકલ્સ, ફોમ એન્ડ એડહેસિવ, પ્લાયવુડ અને લેમિનેટ કેમિકલ જેવા વિવિધ રસાયણોના વેપાર સાથે પણ સંકળાયેલ છે. રસાયણોની શ્રેણીમાં ખાદ્ય ઉદ્યોગ અને પાણી શુદ્ધિકરણ રસાયણો, રેઝિન અને પ્લાસ્ટિક રસાયણો, પોલિમર અને ઉમેરણો વગેરેનો પણ સમાવેશ થાય છે. પ્રોસ્પેક્ટસની તારીખ મુજબ, તેનું વ્યવસાય વિસ્તરણ અમદાવાદ અને ગુજરાતની આસપાસના વિસ્તારમાં સ્થિત છે. તા.૨૨ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૯ કર્મચારીઓ હતા.
જૂથ પાસે અન્ય કંપનીઓ છે જે સમાન વ્યવસાયમાં રોકાયેલી છે અને હિતોના સંઘર્ષનું કારણ બની શકે છે. તેઓ છે ઈરમ ફાર્માસ્યુટિકલ્સ લસ, ઈવોક રેમેડીઝ લી અને ઓક્ઝીલીયા ફાર્માસ્યુટીકલ્સ પ્રા. લિ. મેડ્રિડ ડાયમંડ પ્રા. લિ. સહયોગી કંપની પણ છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૬૧૮૦૦૦૦ ઈક્વીટી શેર રુ.૨૭ ના મુકરર ભાવે ઓફર કરી રૂ. ૧૬.૬૯ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૧ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશેે અને તા.૨૪ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી૪૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૬.૬૬% હિસ્સો ધરાવે છે.આ આઈપીઓ પ્રક્રિયા પાછળ આ કંપની રૂ. ૧.૪૨ કરોડ ખર્ચી રહેલ છે. અને ચોખ્ખી આવકમાંથી, તે રૂ. ૧૧.૪૭ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, અને રૂ. ૩.૮૦ કરોડ સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ઉપયોગમાં લેશે..
ઇન્ટરેક્ટિવ ફાઇનાન્સિયલ સર્વિસિસ લિ. લીડ મેનેજર અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઈશ્યુના રજીસ્ટ્રાર છે. સનફ્લાવર બ્રોકિંગ પ્રા. લિ. કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે. આ ઈશ્યુને લીડ મેનેજર દ્વારા માત્ર ૧૫% માટે અન્ડરરાઈટ કરવામાં આવેલ છે જ્યારે બજાર નિર્માતા પાસે બાકીનો હિસ્સો હોય છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી જારી/રૂપાંતર કર્યા પછી, કંપનીએ ડિસેમ્બર ૨૦૨૨માં શેર દીઠ રૂ.૨૭ની કિંમતે વધુ ઇક્વિટી જારી/રૂપાંતરિત કરેલ. પ્રમોટરો દ્વારા શેર ખરીદવાની સરેરાશ કિંમત શેર દીઠ રૂ.શૂન્ય છે.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૧૭.૦૦ કરોડ છે જે વધીને ે રૂ. ૨૩.૧૮ કરોડ થશે. આઈ પીઓ કિંમતના આધારે, કંપની રૂ.૬૨.૫૯ કરોડ ની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૨૫.૧૬ કરોડ / રૂ. ૦.૦૨ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૨૦.૫૪ કરોડ / રૂ. ૦.૦૭ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૫.૦૨ કરોડ / રૂ. ૦.૮૩ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. નવેમ્બર ૩૦, ર૦રર ના રોજ પુરા થતા ૮ માસમાં આ કંપનીએ રૂ. ૧૦.૫૪ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૧.૪૫ કરોડ ચોખ્ખો નફો કરેલ છે. છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં, જ્યારે તેની ટોચની લાઇનમાં ઘટાડો થયો હતો, તેની નીચેની લાઇન સતત વધી રહી હતી અને તેનાથી આશ્ચર્ય થાય છે. છેલ્લા ૨૦ મહિના કાર્ય દરમ્યાન ચોખ્ખા નફામાં અચાનક વધારો આશ્ચર્યજનક છે.
ઓફર ડોક્યુમેન્ટના પેજ ૬૯ પર સમજાવ્યા મુજબ તેની ટોચની અને નીચેની લાઇનમાં મેળ ન હોવા માટે, કંપનીએ ખુલાસો કર્યો હતો કે તેણે કમિશન એજન્ટ તરીકે કામ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું અને માલ ખરીદવા અને માલ વેચવાને બદલે કમિશન વસૂલ્યું હતું.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૦.૯૧ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૯.૧૨ ટકા દર્શાવેલ છે. તા.૩૦ સપ્ટેમ્બર, ર૦રરના એન એ વી રૂ.૧૦.૮૪ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૨.૪૯ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ૧૬.૫૪ ના આધારે ૧.૬૩ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૨૮.૭૨ ના પી/ઈ પર આવે છે. આ રીતે ઈશ્યુ આક્રમકકિંમતનો છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોકયુમેન્ટમાં જાહેર કરેલ સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કરેલ/ચુકવેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, કંપનીએ વૈશાલી ફાર્મા અને એરમ ફાર્માને તેમના લિસ્ટેડ સાથી કંપની તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૨૩.૬૦ અને ૧૪.૧૨ ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે (૧૭ ફેબ્રુઆરી, ૨૦૨૩ મુજબ). જો કે, તેઓ સ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા બે નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) ઇન્ટરેક્ટિવ ફાઇનાન્શિયલ તરફથી આ ૬મો આદેશ છે. છેલ્લી ૫ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગના દિવસે ,૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખુલેલ હતા અને બાકીની ૦.૦૮% થી ૨.૨૨% સુધીના પ્રીમિયમ સાથે ખુલેલ હતા. આમ તેનો ટ્રેક રેકોર્ડ નબળો છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની માત્ર ટ્રેડિંગ/ડિસ્ટ્રિબ્યુશનમાં છે અને તેની કોઈ ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિઓ નથી. તેના નાણાકીય ટ્રેક રેકોર્ડના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે.આ આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે ઊંચો ખર્ચ ગોઠવાયેલ ભંડોળ સૂચવે છે. આ મોંઘા ઈશ્યુને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/