રિસગેન બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

રિસગેન બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

• કંપની પાયરોલિસિસ તેલ- (ડીઝલ/ઈંધણનો વિકલ્પ)ના ઉત્પાદનસાથે સંકળાયેલ છે
• ના. વ.૨૩ ના પેટા-ગાળા માટે તેના સુપર માર્જિનથી આશ્ચર્ય ઉભું થાય છે અને ટકાઉપણા પર ચિંતા થાય છે.
• સુપર કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક લાગે છે.
• તે તેના ટર્નઓવરના સંદર્ભમાં મોટી ઇક્વિટીને ધ્યાનમાં રાખીને ઉચ્ચ-જોખમ/ઓછા વળતરનો સોદો છે.
• સારી રીતે માહિતગાર રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો તેને લાંબા ગાળા માટે વિચારી શકે છે, જ્યારે અન્ય તેને છોડી શકે છે.

પ્રસ્તાવનાઃ

તે ખરેખર આશ્ચર્યજનક છે કે જે કંપનીનો છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં કોઈ કામગીરીનો ટ્રેક રેકોર્ડ નથી તેને બી એસ ઈ એસ એમ ઈ લિસ્ટિંગ માટે તેના આઈ પી ઓ સાથે આગળ વધવાની મંજૂરી આપવામાં આવી છે. જોખમના પરિબળ મુજબ, કંપનીએ રિન્યુએબલ એનર્જી સેગમેન્ટમાં તેની કામગીરીનો અસ્વીકાર કર્યો છે જેમાં ઝડપથી બદલાતી ટેક્નોલોજી અને સરકારી નીતિઓમાં ફેરફારોને પગલે નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં જોખમ સામેલ છે. કડક ધોરણોને કારણે, તેના ઉત્પાદનોની ગુણવત્તા હાંસલ કરવામાં લગભગ ૨ વર્ષ લાગ્યા અને માત્રના.વ.૨૨ માં જ વ્યાવસાયિક કામગીરી શરૂ કરી. ઇશ્યૂની વર્તમાન કામગીરીના આધારે આક્રમક કિંમત નક્કી કરવામાં આવી છે.

કંપની વિશેઃ

રિસગેન લી. (રિસગેજ) – (પહેલાં ઈકોજેનીટર્સ લી. તરીકે ઓળખાતી) તમામ પ્રકારના કચરાના પ્લાસ્ટિકમાંથી પાયરોલિસિસ ઓઈલ (ફર્નેસ ઓઈલનો વિકલ્પ) બનાવવાની પ્રક્રિયામાં રોકાયેલ છે અને તેન ‘પ્લાસઈકો’ તરીકે બ્રાન્ડેડ કરે છે.‘પ્લાસ ઈકો’ ના ઉત્પાદન દરમિયાન, તે કોલસાની અવેજીમાં કાર્બન જેવા ઉત્પાદિત ઉત્પાદોનો અને ગેસ, જે એલપીજીનો વિકલ્પ છે તેનો પુનઃઉપયોગ કરવામાં સક્ષમ છે; કંપનીએ મુંબઈ, થાણે, કલ્યાણ અને ડોમ્બિવલીની મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશનોની નિકટતાને ધ્યાનમાં રાખીને વિક્રમગઢ (પાલઘર), મહારાષ્ટ્રમાં કેમિકલ રિસાયક્લિંગ પ્લાન્ટ સ્થાપ્યો છે.

કંપની એક બુદ્ધિપૂર્વકની પદ્ધતિ લઈને આવી છે, જે માત્ર ઈકો-ફ્રેન્ડલી નથી પણ બાય-પ્રોડક્ટ્‌સ પણ આપે છે જે દરેક માટે ખૂબ જ જરૂરી છે. મુખ્ય આડપેદાશો જ્વલનશીલ પ્રવાહી અને વાયુયુક્ત બળતણ છે, તે ડીઝલ અથવા ભઠ્ઠી તેલને બદલી શકે છે. રિસગેનની સ્થાપના પ્લાસ્ટિકના કચરાનો ઉપયોગ કરવા અને તેને બળતણના વિકલ્પમાં રૂપાંતરિત કરવાના વિચાર પર કરવામાં આવી હતી. ડિસેમ્બર ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૮ કર્મચારીઓ હતા. કંપની અત્યંત સ્પર્ધાત્મક સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૬૦૦૦૦૦૦ ઈક્વીટી શેર બુકબિલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા ઓફર કરી રૂ. ૨૮.૨૦કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે.આ માટે પેણે રૂ. ૪પ થી રૂ. ૪૭ની પ્રાઈસબેન્ડ જાહેર કરેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૨૮ ફેબ્રુઆરી ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશેે અને તા.૦૨ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૮.૬૧% હિસ્સો ધરાવે છે.કંપનીએ કયુ આઈ બી માટે ૫૦%, રિટેલ માટે ૩૫% અને એચ એન આઈ રોકાણકારો માટે ૧૫% ફાળવ્યા છે.
કંપની આ આઈ પી ઓની પ્રક્રિયા માટે રૂ. ૩.૨૦ કરોડ ફાળવેલ છે. જે ગોઠવાયેલ ભંડોળ દર્શાવે છે. ચોખ્ખી કાર્યવાહીમાંથી, તે રૂ. ૧.૭૬ કરોડ હાલના પ્લાન્ટમાં વધારાની જમીન ખરીદવા માટે ખર્ચશે, પરંતુ ઑફર દસ્તાવેજ કાર્યકારી મૂડી અને સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુની જરૂરિયાતો માટે ખર્ચ કરવા અંગે મૌન છે.

ગ્રેટેક્સ કોર્પોરેટ સર્વિસીસ લિ. એ એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને બિગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. ગ્રેટેક્સ શેર બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.

સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ જૂન ૨૦૨૧ અને ડિસેમ્બર ૨૦૨૨ વચ્ચે રૂ.૨૪ અને રૂ. ૪૫ (રૂ. ૧૦ મૂળ કીંમત પર આધારિત)ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી/રૂપાંતરિત કર્યા. તેણે ડિસેમ્બર ૨૦૨૨માં ૨ માટે ૫ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૨.૮૬ અને રૂ. ૮.૫૯ પ્રતિ શેર છે.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૧૪.૯૮ કરોડ છે જે વધીનેે રૂ. ૨૦.૭૮ કરોડ થશે. આઈ પીઓની ઉપરની કિંમતના આધારે, કંપની રૂ.૯૮.૫૮ કરોડ ની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો -નુકશાન રૂ. ૦.૦૦ કરોડ / રૂ. – (૦.૧૫) કરોડ. (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૦.૦૦૨ કરોડ / રૂ. ૦.૦૧ કરોડ (ના. વ.૨૧), રૂ. ૪.૮૧ કરોડ / રૂ. ૦.૭૪ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. પ ડીસેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા ના. વ.૨૩ ના સમયગાળા માટે, તેણે રૂ.૧૨.૬૫ કરોડના ટર્નઓવર પર ચોખ્ખો નફો ૨.૪૬ કરોડ મેળવ્યો છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૦.૨૮ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૦.૧૪ ટકા દર્શાવેલ છે. તેના એન એ વી રૂ.૧૧.૯૧ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૩.૯૫ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ૧૯.૩૫ ના આધારે ૨.૪૩ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૨૭.૩૩ ના પી/ઈ પર આવે છે.
મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, કંપની તેની આયોજિત સ્થાપિત ક્ષમતા સાથે તૈયાર છે અને હવે તેની કામગીરીને વધારવા પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહી છે. આ સેગમેન્ટમાં તે પ્રથમ મૂવર છે અને તે આગળની ઉજ્જવળ સંભાવનાઓ માટે તૈયાર છે. ક્ષમતાઓનો વધુ ઉપયોગ તેના માર્જિનમાં વધારો કરશે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ તેના ઓફર ડોક્યુમેન્ડના અહેવાલના સમયગાળામાં કોઈ ડિવિડન્ડ ચુકવેલ નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
આ કંપની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ સાથી કંપની નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) ગ્રેટેક્સ કોર્પોરેટ તરફથી આ ૧૪મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગ તારીખે ૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખુલેલ હતા અને બાકીના ૦.૪૭ % થી ૬૭.૭૧ % સુધીના પ્રીમિયમ પર લિસ્ટ કરવામાં આવેલ હતા.આમ તેનો ટ્રેક રેકોર્ડ નબળો છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપનીએ તેનું વ્યાપારી ઉત્પાદન ૨૦૨૧-૨૨ થી જ શરૂ કર્યું હતું અને ના. વ.૨૩ ના પેટા-ગાળાના પરિણામોએ આશ્ચર્ય ઉભું કર્યું છે. અહેવાલ કરાયેલ માર્જિનનું ટકાઉપણું એ એક મુખ્ય ચિંતા છે અને તે ઉચ્ચ જોખમ ધરાવતા સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે જે સરકારી નીતિઓની અસર પણ ધરાવે છે. આ સેગમેન્ટ આસપાસના ઘણા ખાનગી સ્થાનિક ખેલાડીઓ સાથે અત્યંત સ્પર્ધાત્મક છે. તેના વર્તમાન કાર્યના સંદર્ભમાં મોટો ઇક્વિટી આધાર પણ ચિંતાનો વિષય છે. તેના આક્રમક ભાવો અને ભવિષ્યની સંભાવનાઓ માટે સંભવિત પડકારોને ધ્યાનમાં રાખીને, સારી રીતે જાણકાર/રોકડ સરપ્લસ રોકાણકારો લાંબા ગાળા માટે રોકાણ કરવાનું વિચારી શકે છે, જ્યારે અન્ય લોકો છોડી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/