એમ કોન રસાયણ લિમિટેડ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

એમ કોન રસાયણ લિમિટેડ એન એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા (અરજી કરી શકાય)

• એસ ટી એલ આઇટી સોલ્યુશન્સ અને સંબંધિત સેવાઓ પ્રદાન કરવાના વ્યવસાયમાં છે.
• તેણે અહેવાલ કરેલા સમયગાળા માટે તેની ટોચ અને નીચેની લાઇનમાં સતત વૃદ્ધિ દર્શાવી છે.
• નાણાકીય ડેટાના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો દેખાય છે.
• સારી રીતે જાણકાર રોકાણકારો લાંબા ગાળાના વળતર માટે રોકાણ કરવાનો વિચાર કરી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

એમ કોન રસાયણ લિમિટેડ (એમ આર આઈ એલ) ૮૦ થી વધુ ઉત્પાદનોના સ્યુટ સાથે આધુનિક મકાન સામગ્રી અને બાંધકામ રસાયણોના ઉત્પાદન, માર્કેટિંગ અને વેચાણના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે જેમાં પાવડર અને પ્રવાહી બંને સ્વરૂપોમાં બાંધકામ સામગ્રી અને બાંધકામ રસાયણોની શ્રેણીનો સમાવેશ થાય છે.

તેના પાવડર ઉત્પાદનો જેમ કે રેડી મિક્સ પ્લાસ્ટર, ટાઇલ એડહેસિવ્સ, બ્લોક એડહેસિવ્સ, વોલ પુટ્ટી, માઇક્રો કોન્ક્રીટ અને પોલિમર મોર્ટાર, એન્જિનિયરિંગ નોન-શ્રીંક ગ્રાઉટ્‌સ અને ફ્લોર હાર્ડનર્સનો ઉપયોગ બિલ્ડિંગ કન્સ્ટ્રક્શન સેગમેન્ટમાં વ્યાપકપણે થાય છે અને લિક્વિડ પોર્ટફોલિયોમાં પોલિ-યુરેથીન (પી યુ)આધારિત લિક્વિડ મેમ્બ્રેન, બોન્ડિંગ એજન્ટ્‌સ, પેઇન્ટ્‌સ, એન્ટી-કોરોસિવ કોટિંગ્સ, કોંક્રીટ મિશ્રણ અને ક્યોરિંગ સંયોજનો સમાવેશ થાય છે. એમ આર આઈ એલના ઉત્પાદનોનું માર્કેટિંગ અને વેચાણ “એમકોન” બ્રાન્ડ હેઠળ થાય છે.

નાણાકીય વર્ષ ૨૦૨૩ ના અંત સુધીમાં તેની કુલ સ્થાપિત ઉત્પાદન ક્ષમતા પાવડર ઉત્પાદનો માટે ૩૬,૦૦૦ એમ ટી પી એ અને પ્રવાહી ઉત્પાદનો માટે ૬,૦૦૦ એમ ટી પી એ હશે. તે ૧૦૦ થી વધુ વિતરકો અને ડીલરોને ઉત્પાદનોનો સપ્લાય કરે છે જે બદલામાં રાજ્યોમાં સ્થિત ૧૩૦૦ થી વધુ રિટેલરોને સપ્લાય કરે છે. મહારાષ્ટ્ર, ગુજરાત અને રાજસ્થાન જે આ પશ્ચિમી પ્રાદેશિક બજારોમાં વિવિધ ડેવલપર્સ, કોન્ટ્રાક્ટરો અને આર્કિટેક્ટ્‌સને સેવા આપે છે. આ ઑફર દસ્તાવેજ ફાઇલ કરવાની તારીખ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૧૦૫ કર્મચારીઓ હતા. તે જ્યારે જરૂર પડે ત્યારે કેઝ્યુઅલ લેબરનો ઉપયોગ પણ કરે છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૧૭૧૦૦૦૦ ઈક્વીટી શેર રૂ. ૪૦ના મુકરર ભાવે ઓફર જાહેર કરી રૂ. ૬.૮૪કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૦૬ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૧૦ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૩૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર એન એસ ઈ એસ એમ ઈ ઈમર્જ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૭.૧૩% હિસ્સો ધરાવે છે. આ કંપની રૂ. ૦.૭૦ કરોડ આ આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે અને ચોખ્ખી આવકમાંથી, તે રૂ. ૪.૫૦ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, રૂ. ૧.૬૪ કરોડ સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ખર્ચ કરશે.. આઈ પી ઓ પાછળનો વધુ ખર્ચ ગોઠવાયેલ ભંડોળને સૂચવે છે.
જી વાય આર કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિમિટેડ એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને લિંક ઇન્ટાઇમ ઇન્ડિયા પ્રા. લિ. ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. ઇકોનો બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ ઑગસ્ટ ૨૦૨૨ અને ઑક્ટોબર ૨૦૨૨માં શેર દીઠ રૂ.૪૦ના ભાવે વધુ શેર જારી કર્યા. તેણે ઑક્ટોબર ૨૦૨૨માં ૧ માટે ૧.૨૫ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૭.૬૪ પ્રતિ શેર.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૪.૫૯ કરોડ છે જે વધીનેે રૂ. ૬.૩૦ કરોડ થશે. આઈ પીઓની ઉપરની કિંમતના આધારે, કંપની રૂ.૨૫.૨૨ કરોડ ની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૮.૯૭ કરોડ / રૂ. ૦.૦૪ કરોડ (ના. વ. ૨૦), રૂ. ૯.૦૦ કરોડ / રૂ. ૦.૧૯ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૧૯.૨૨ કરોડ / રૂ. ૦.૪૪ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ.૨૦૨૩ ના ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા પૂર્વાર્ધ માટે, તેણે રૂ.૧૩.૦૫ કરોડના ટર્નઓવર પર ચોખ્ખો નફો ૦.૮૬કરોડ મેળવ્યો છે. પૂર્વાર્ધની જોરદાર કમાણી આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં કોન્સોલીડેટેડ આધારે આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૨.૨૦ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૪.૦૬ ટકા દર્શાવેલ છે. સપ્ટેમ્બર ૩૦, ર૦રર ના તેના એન એ વી રૂ.૨૪.૩૭ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૪.૩૭ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨.૪૮ ના આધારે ૧.૯૫ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૧૪.૭૧ ના પી/ઈ પર આવે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના અહેવાલ સમયગાળા દરમિયાન ના. વ.૨૧ માટે ૧% નું ડિવિડન્ડ ચૂકવ્યું હતું. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, આશ્ચર્યજનક રીતે કંપનીએ એશિયન પેઇન્ટ્‌સ, પિડિલાઇટ ઇન્ડ. અને કંસાઇ નેરોલેકને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ હાલમાં ૭૨.૦૬, ૯૧.૦૨, અને ૫૨.૧૨ (માર્ચ ૦૧, ૨૦૨૩ મુજબ) ના ૫ી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યાં છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા બે નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત)જી વાય આર કેપિટલ તરફથી આ ૧૩મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ સૂચિઓમાંથી, તમામ લિસ્ટિંગ તારીખે ૨.૪૫% થી ૧૫૧.૧૦% સુધીના પ્રીમિયમ પર સૂચિબદ્ધ કરવામાં આવેલ છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની આધુનિક મકાન સામગ્રી/બાંધકામ રસાયણોના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે જે અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટ છે. એશિયન પેઇન્ટ, પિડિલાઇટ અને કંસાઇ નેરોલેક જેવા મોટા વિગ્ગ સાથે તેની પીઅર તરીકે સરખામણી એ આંખ આંજવા સિવાય બીજું કંઈ નથી. તેની ના. વ. ૨૩ની કમાણીના આધારે ઇશ્ય સંપૂર્ણ કિંમતનો છે. માત્ર સારી રીતે જાણકાર/રોકડ સરપ્લસ ધરાવતા રોકાણકારો જ જેઓ જોખમ લઈ શકે છે, તેઅ રોકાણ કરી શકે, અન્ય લોકો દૂર રહી શકે છે.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/