સુદર્શન ફાર્મા બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા

સુદર્શન ફાર્મા બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈપીઓ સમીક્ષા

• એસ પી આઈ એલ ફાર્મા ઉદ્યોગ માટે વિશેષતા રસાયણો અને મધ્યવર્તી વેપારના વ્યવસાય સાથે સંકળાયેલ છે.
• તેણે મૂળ રીતે જૂન ૨૦૧૯માં તેના પ્રથમ આઈ પી ઓ ની યોજના બનાવી હતી પરંતુ તે પસાર કરવામાં નિષ્ફળ રહી હતી.
• આ બીજી વખત છે જ્યારે ત ેઆઈ પી ઓ ખર્ચમાં ૧૦ ગણાથી વધુ વધારા સાથે તેનું નસીબ અજમાવી રહ્યું છે.
• વર્તમાન નાણાકીય ડેટાના આધારે, ઇશ્યૂ સંપૂર્ણ કિંમતનો છે અને નજીકના ગાળાની હકારાત્મકતાને ડિસ્કાઉન્ટ કરે છે.
• આ “ઉચ્ચ જોખમ/ઓછું વળતર” વાળો સોદો છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

પ્રસ્તાવના

આ કંપનીએ જૂન ૨૦૧૯ માં પ્રથમ આઈ પી ઓ માટે તેનું નસીબ અજમાવ્યું હતું, પરંતુ છેલ્લા દિવસ સુધી લગભગ ૪૭% સબ્સ્ક્રિપ્શન મેળવ્યા પછી, તે પાછો ખેંચી લેવામાં આવ્યો હતો. તે સમયે રૂ. ર૪.૭૭ કરોડ એકત્રિત કરવા માટેનો આદેશ ફર્સ્ટ ઓવરસીઝ કેપિટલ લિમિટેડ પાસે હતો, અને આઈ પી ઓની કિંમત શેર દીઠ ૭૨ (આશરે ૪૧નાપી/ઈ પર) અંદાજિત ઇશ્યૂ ખર્ચ સાથે રૂ. ૦.૭૫ કરોડ અને ૨૬.૪૯% નું ડાયલુશન હતું. આ ઈશ્યુ ઓફર ડોક્યુમેન્ટમાં, તેણે ટોરેન્ટ ફાર્મા, એલેમ્બિક, શિલ્પા મેડી. ટી ટી કે હેલ્થ અને બાયોકોનને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે ઉલ્લેખ કર્યો છે.

હવે એક અલગ લીડ મેનેજર (એલ એમ ) એટલે કે ગ્રેટેક્ષ કોર્પોરેટ સર્વિસીસ લિમિટેડ સાથે, તે બુક-બિલ્ડિંગ પ્રક્રિયા દ્વારા રૂ. ૫૦.૧૦ કરોડઆ આઈ પી ઓ સાથે અંદાજિત ઇશ્યુ ખર્ચ રૂ. ૭.૯૦ કરોડ સાથે ફરી મૂડી બજારમાં આવી રહેલ છે. ખર્ચમાં જંગી વધારા આ આઈપીઓના ફંડિંગની વ્યવસ્થા સૂચવે છે. આ આઈ પી ઓ માટે, તેણે રૂ.૭૧થી રૂ.૭૩ પ્રતિ શેર. (લગભગ ૨૪.૩૩ નાપી/ઈ પર)ની પ્રાઇસ બેન્ડની જાહેરાત કરી છે. અને ૨૮.૫૨% નું ડાયલુશન કરેલ છે. આ ઑફર દસ્તાવેજમાં એરિસ, સિગાચી અને આરતી ડ્રગ્સને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યા છે.

તેથી જો આપણે આ બે ઑફર દસ્તાવેજોની તુલના કરીએ તો પણ, એલ એમ અને સાથી કંપનીઓની સૂચિમાં ફેરફાર મુખ્ય ચિંતાઓ ઉભી કરે છે.આઈ પી ઓના લગભગ બમણા કદ માટે ઇશ્યૂ ખર્ચમાં લગભગ ૧૦ ગણો વધારો એ પણ એક મુશ્કેલ પાસું છે. અન્ય મુખ્ય ચિંતાઓમાં પ્રમોટરો સામે પ્રત્યક્ષ કરના કેસ રૂ. ૭.૪૧ કરોડ (દંડ/વ્યાજ સિવાય). તેનું ઉધાર રૂ.૨૦.૮૧ કરોડથી ૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૦ સુધીમાં થી રૂ. ૪૯.૪૧ કરોડ ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધી બમણું થઈ ગયું છે. (ઓફર દસ્તાવેજના પૃષ્ઠ ૨૪ અને ૨૫ નો સંદર્ભ લો).
એકમાત્ર પ્લસ પોઈન્ટ તેની કામગીરીમાં નોંધાયેલ વૃદ્ધિ છે. પરંતુ માગવામાં આવેલ કિંમત તેને નજીકના ગાળાના હકારાત્મકતા સાથે સંપૂર્ણપણે ડિસ્કાઉન્ટ કરે છે. વાસ્તવમાં, આઈ પી ઓ ની કિંમતનો લોભ હજુ પણ યથાવત છે.

કંપની વિશેઃ

સુદર્શન ફાર્મા ઇન્ડસ્ટ્રીઝ લિ. (એસ પી આઈ એલ) મૂળરૂપે સુદર્શન સ્પેશિયાલિટી કેમસોલ્વ પ્રા. લિ., ૨૦૦૮ માં અને તે સમયગાળા દરમિયાન, તેણે તેનું નામ બદલીને વર્તમાન નામ રાખ્યું. તે ફાર્મા, એગ્રોકેમિકલ્સ, કોટિંગ, પેઇન્ટ્‌સ, એડહેસિવ્સ અને અન્ય વિવિધ ઉદ્યોગો માટે વિશેષતા રસાયણો અને મધ્યવર્તીઓના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. તે સક્રિય ફાર્માસ્યુટિકલ્સ ઘટકો (એ પી આઈ એસ) માં પણ છે. તે વિશેષતા રસાયણોની આયાત અને નિકાસમાં પણ રોકાયેલ છે. કેટલાક ઉત્પાદનો તે તેની ટોલ ઉત્પાદન સુવિધાઓ પર ઉત્પાદકો પાસેથી આઉટસોર્સ કરે છે.

કંપની હેલ્થકેર સંસ્થાઓ, સરકારો, એનજીઓ અને હોસ્પિટલોને જેનરિક ફાર્મા ફોર્મ્યુલેશન અને દવાઓના કોન્ટ્રાક્ટ મેન્યુફેક્ચરિંગ, આઉટસોર્સિંગ અને સપ્લાયમાં પણ સામેલ છે. મોટાભાગના ઉત્પાદનો તૃતીય પક્ષ પાસેથી આઉટસોર્સ કરવામાં આવે છે જે એફ ડી એ અને હુ અને અન્ય સંબંધિત સત્તાવાળાઓ દ્વારા માન્ય છે. તેણે સામાન્ય રીતે મેન્યુફેક્ચરિંગ એગ્રીમેન્ટ માટે એક થી ત્રણ વર્ષના કરારમાં પ્રવેશ કરેલ છે.

એસ પી આઈ એલ એ ફાર્મા ફોર્મ્યુલેશન જેમ કે સેટડાઉન, પુલ્મો રિલિફ, ફિક્સ પોલેન, ફ્લુપીમેક અને બીજા ઘણામાં વ્યાપક ઉત્પાદન શ્રેણી શરૂ કરી છે તેમજ ગુણવત્તાયુક્ત ઉત્પાદનો માટે સદ્ભાવના સ્થાપિત કરી છે અને તેના માટે નિયમિત ગ્રાહકો ધરાવે છે. તેણે ભિવંડી થાણે, મહારાષ્ટ્ર, વાડા પાલઘર, મહારાષ્ટ્ર અને બદ્દી, હિમાચલ પ્રદેશ ખાતે સ્ટોરેજ હાઉસ / વેરહાઉસ સુવિધા પ્રદાતાઓ સાથે એમઓયુ / કરાર કર્યા છે જે ઉત્પાદનોના સ્ટોક રાખવા માટે તેમની જગ્યાનો ઉપયોગ કરે છે.

તેના નિકાસ વ્યવસાયને વિકસાવવા માટે, કંપની ઘાના, જ્યોર્જિયા, મ્યાનમાર, નાઈજીરીયા, કેન્યા, મલેશિયા અને એમ આઈ એન એ પ્રદેશ જેવા દેશોમાં ૧૬ ફોર્મ્યુલેશન રજીસ્ટ્રેશન માટે અરજી કરવાની પ્રક્રિયામાં છે. પ્રોડક્ટ રજીસ્ટ્રેશનથી નિકાસ અને ફાર્મા બિઝનેસ ઓપરેશન્સને વેગ મળશે.

આ કંપની મહાડ ખાતે તેની પોતાની અત્યાધુનિક મેન્યુફેક્ચરિંગ ફેસિલિટી સાથે વાડા એરિયામાં તેની મિની મેન્યુફેક્ચરિંગ ફેસિલિટી, તારાપુર, મહારાષ્ટ્ર ખાતે ફોર્મ્યુલેશન જી એમ પી યુનિટ સાથે બિઝનેસના વિસ્તરણ માટે આયોજન કરી રહી છે. તે મુંબઈ, દિલ્હી, ચેન્નાઈ, હૈદરાબાદ અને અમદાવાદમાં ડિસ્ટ્રીબ્યુટર નેટવર્ક અને લોજિસ્ટિક સુવિધાઓ વિકસાવવાની પણ યોજના ધરાવે છે. આ કંપનીના ઉત્પાદનોના ઈ-કોમર્સ અને ઓનલાઈન માર્કેટિંગને પણ સમર્થન આપશે. તે મેન્યુફેક્ચરિંગ ઈન્ટરમીડિયેટ અને વધુ એ પી આઈ(સક્રિય ફાર્મા ઘટકો)માંથી તમામ પ્રકારની ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિઓ ચલાવવા માટે અતિ આધુનિક સુવિધાઓથી સજ્જ હશે, જે કંપનીન ેપી એલ આઈ યોજના હેઠળ સરકાર દ્વારા આપવામાં આવે છે. ૩૦ નવેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર તેના ૪૩ કર્મચારીઓ હતા અને જ્યારે જરૂર પડે ત્યારે કોન્ટ્રાક્ટ લેબર પણ રાખે છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ (એક બીજો પ્રયત્ન) સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૬૮૬૨૪૦૦ ઈક્વીટી શેર બુકબિલ્ડીંગ રૂટ દ્વારા ઓફર કરી રૂ. ૭૧ થી રૂ. ૭૩ ની પ્રાઈસબેન્ડ જાહેર કરી રૂ. પ૦.૨૦ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૦૯ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૧૪ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૬૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૮.૫૨% હિસ્સો ધરાવે છે. આ કંપની આ આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે રૂ.૭.૯૦ કરોડનો ખર્ચ કરી રહી છે. અને નેટ જનરેશનમાંથી, તે રૂ. ૩૨ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે અને બાકીના સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ખર્ચશે.

ગ્રેટેક્ષ કોર્પોરેટ સર્વિસીસ લિ. એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને કે ફીન ટેકનોલોજીસ લી.આ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. ગ્રેટેક્સ જૂથની કંપની ગ્રેટેક્સ શેર બ્રોકિંગ પ્રા. લિમિટેડ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.

સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, આ કંપનીએ એ ઑક્ટોબર ૨૦૧૬ અને ઑક્ટોબર ૨૦૨૨ વચ્ચે શેર દીઠ રૂ૧૧.૦૦ થી રૂ.૧૩૦.૦૦. ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા. તેણે સપ્ટેમ્બર ૨૦૧૬માં ૧ માટે ૧૫, ઑગસ્ટ ૨૦૧૮માં ૧૦ માટે ૭ અને નવેમ્બર ૨૦૨૨માં ૨ માટે ૧ના રેશિયોમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા. પ્રમોટરો દ્વારા શેર સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૬.૭૬ અને રૂ. ૧૪.૦૮ પ્રતિ શેર છે.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૧૭.૨૦ કરોડ છે જે વધીનેે રૂ. ૨૪.૦૭ કરોડ થશે. આઈ પીઓની ઉપરની કિંમતના આધારે, કંપની રૂ.૧૭૫.૬૮ કરોડ ની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૪૮.૦૦ કરોડ / રૂ. ૧.૨૮ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૧૯૩.૭૩ કરોડ / રૂ. ૨.૬૭ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૩૫૭.૫૬ કરોડ / રૂ. ૫.૩૦ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ.૨૦૨૩ ના ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા પૂર્વાર્ધ માટે, તેણે રૂ.૧૯૫.૯૦ કરોડના ટર્નઓવર પર ચોખ્ખો નફો ૩.૬૧ કરોડ મેળવ્યો છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં કોન્સોલીડેટેડ આધારે આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૩.૯૨ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૩.૯૩ ટકા દર્શાવેલ છે. સપ્ટેમ્બર ૩૦, ર૦રર ના તેના એન એ વી રૂ.૩૩.૦૦ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૨.૨૧ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૪૦.૬૫ ના આધારે ૧.૮૦ ના પી/બીવીથી આવે છે.(ઉપર કેપના આધારે)
જો આપણે ના. વ. ૨૩ ની કમાણી ને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી પર ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત૨૪.૩૩ ના પી/ઈ પર આવે છે. આમ આ આઈ પી ઓના ભાવમાં લોભ હજુ પણ યથાવત છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, કંપનીએ એરિસ લાઇફસાયન્સ, સિગાચી ઇન્ડ. અને આરતી ડ્રગ્સને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તેઓ ૨૧.૬૨, ૧૮.૩૭ અને ૨૨.૧૨ના પી/ઈ પર ટ્રેડિંગ કરી રહ્યા છે (૦૩ માર્ચ, ૨૦૨૩ મુજબ). જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી. આ વખતે, તેણે સાથીઓનો એક અલગ સેટ બતાવ્યો છે જે આશ્ચર્ય ઉભું કરે છે. આ તમામ મોટા ખેલાડીઓ આ કંપનીકરતાં નીચા પી/ઈ પર ટ્રેડ કરી રહ્યા છે.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) ગ્રેટેક્સ કોર્પોરેટ તરફથી આ ૧૫મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી, લિસ્ટિંગ તારીખે ૨ ડિસ્કાઉન્ટ પર ખોલવામાં આવેલ હતા અને બાકીની ૦.૪૭ % થી ૬૭.૭૧ % સુધીના પ્રીમિયમ પર લિસ્ટ કરવામાં આવી હતી. તેનો ટ્રેક રેકોર્ડ નબળો છે.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની જે જૂન ૨૦૧૯ માં તેના પ્રથમ આઈ પી ઓ દ્વારા સફર કરવામાં નિષ્ફળ રહી હતી તે લગભગ બમણી રકમ માટે બીજી વખત પ્રયાસ કરી રહી છે. તે રૂ. ૭.૯૦ કરોડ આ આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે (પ્રથમ પ્રયાસ માટે અંદાજિત ૧૦ ગણાથી વધુ)ખર્ચ કરી રહેલ છે. તેણે આ ઓફર માટે લીડ મેનેજર અને લિસ્ટેડ પીઅર્સની યાદીમાં ફેરફાર કર્યો છે. વધુ ઉધાર (રૂ. ૪૯.૪૧ કરોડ), અને રૂ.૭.૪૧ કરોડ ની ટેક્સ નોટિસ. (તેના પરના વ્યાજ/દંડ સિવાય) ચિંતા પેદા કરે છે. જો કે તેણે તેના નાણાકીય ડેટામાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે, તે પૂછવામાં આવતા ભાવમાં નજીકના ગાળાના હકારાત્મક સહિત સંપૂર્ણપણે પ્રતિબિંબિત છે. મોડેથી આપણે રોગચાળા પછીના ફાર્મા/હેલ્થકેર સેગમેન્ટ માટે ફેન્સી આઉટ ઓફ ફેન્સીના સાક્ષી છીએ. આ “હાઇ-રિસ્ક/લો-રીટર્ન” સોદા છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/