બ્રાઈટ આઉટડોર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( દૂર રહો)

બ્રાઈટ આઉટડોર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( દૂર રહો)

• બી ઓ એમ એલ અને જાહેરાતના અન્ય મોડ્‌સના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
• તેણે ના. વ. ૨૨ સુધી સરેરાશ નાણાકીય કામગીરી દર્શાવી છે.
• ના. વ. ૨૩ ના પૂર્વાર્ધ માટે, તેણે ભારે નફો નોંધાવ્યો છે, જે ટકાઉપણા અંગે આશ્ચર્ય અને ચિંતા વધારે છે.
•ના. વ.૨૩ની વાર્ષિક કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે.
• આ “ઉચ્ચ-જોખમ / ઓછા-વળતર”ના કિંમતી સોદાને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

કંપની વિશેઃ

બ્રાઈટ આઉટડોર મીડિયા લિ. (બી ઓ એમ એલ) આઉટ ઓફ હોમ (ઓ ઓ એચ) મીડિયા સેવાઓનો સમાવેશ કરતી જાહેરાતની મીડિયા સેવાઓ પ્રદાન કરતી જાહેરાત સેવાઓ પ્રદાન કરવાના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે. તેના સેવા હોર્ડિંગ્સની શ્રેણીમાં રેલ્વે બોર્ડ, રેલ્વે પેનલ્સ, ટ્રાન્સફર સ્ટીકરો, સિનેમા સ્લાઇડ્‌સ, પ્રોમો, સંપૂર્ણ ટ્રેન, બસ પેનલ, સંપૂર્ણ બસ પેઇન્ટિંગ, મોબાઇલ સાઇન ટ્રક, કિઓસ્ક, ટ્રાફિક બૂથ, ટોલ નાકા, ગેન્ટ્રી અને વિનીલનો સમાવેશ થાય છે. આઉટ-ઓફ-હોમ (ઓ ઓ એચ) જાહેરાતો અને ગ્રાહકોને વિવિધ નવીન સંચાર ઉકેલો પ્રદાન કરવા ઉપરાંત, કંપની દરેક સર્જનાત્મક જરૂરિયાત, વિચાર અને બજેટ માટે પ્રેક્ષકોને જોડે છે અને પ્રભાવ પ્રાપ્ત કરે છે તે બહુસાંસ્કૃતિક અને વંશીય આઉટડોર જાહેરાત ઝુંબેશને સુનિશ્ચિત કરતી સેવાઓ પણ પ્રદાન કરે છે.

જાહેરાત સેવાઓ પૂરી પાડવાના વ્યવસાય ઉપરાંત, આ કંપની રિયલ એસ્ટેટના વ્યવસાયમાં પણ સંકળાયેલી છે જેમાં મુખ્યત્વે મિલકતોના વેચાણ અને ખરીદીનો સમાવેશ થાય છે અને તે ભાડા/ લીવ અને લાયસન્સ આધારે વહેંચવાનો પણ સમાવેશ થાય છે. તેના ક્લાયન્ટ ડોમેનમાં મુખ્યત્વે કોર્પોરેટ ક્લાયન્ટનો સમાવેશ થાય છે જેઓ વિવિધ વ્યવસાય ક્ષેત્રોમાં કાર્યરત છે જેવાકે મનોરંજન ઉદ્યોગો, બાંધકામ, શિક્ષણ, જ્વેલરી, વીમો, નાણાકીય સેવા પ્રદાતાઓ, ઉડ્ડયન, સરકારી સંસ્થાઓ વગેરે, આમ વિવિધ ઉદ્યોગોમાં કામ કરતા ગ્રાહકોને સેવા આપવા માટે એક્સપોઝર પ્રદાન કરે છે અને આ કંપની ના એક્સપોઝરને વિસ્તૃત કરે છે.

કંપનીએ વ્યાપાર ખરીદી અને ટેકઓવર એગ્રીમેન્ટ દ્વારા તારીખ ૦૧ એપ્રિલ, ૨૦૦૭ ના રોજ મેસર્સ બ્રાઈટ એડવર્ટાઈઝીંગ એજન્સીનો બિઝનેસ ખરીદ્યો છે. વેચનાર, મે. બ્રાઈટ એડવર્ટાઈઝિંગ એજન્સી આઉટડોર પબ્લિસિટી અને એડવર્ટાઈઝમેન્ટનો વ્યવસાય કરે છે. જ્યારે, આ કંપનીએ સમગ્ર ચાલી રહેલા વ્યવસાયને તમામ હકો, દાવાઓ, વ્યાપારમાં રુચિઓ અને કથિત એકમાત્ર માલિકીની અસ્કયામતોને ધ્યાનમાં રાખીને ખરીદ્યો છે. તા. ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૫૨ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૩૮૦૦૦૦૦ ઈક્વીટી શેર રૂ. ૧૪૬ ના મુકરર ભાવે ઓફર જાહેર કરી રૂ. ૫૫.૪૮ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૪ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૧૭ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૧૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૭.૧૮% હિસ્સો ધરાવે છે. આ કંપની રૂ. ૦.૬૧ કરોડ આ આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે ખર્ચ કરી રહી છે અને ચોખ્ખી આવકમાંથી, રૂ. ૧૨.૪૧ કરોડ ચોક્કસ ઉધારની ચુકવણી/પૂર્વચુકવણી માટે, રૂ. ૧૩.૧૦ કરોડ એલ ઈ ડી હોર્ડિંગ્સની ખરીદી માટે, રૂ. ૧૮.૨૬ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, અને રૂ. ૧૧.૧૦ કરોડ સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ખર્ચશે.
શ્રેની શેર્સ પ્રા. લિ. એકમાત્ર લીડ મેનેજર અને માર્કેટ નિર્માતા છે, અન બીગશેર સર્વિસીસ પ્રા. લિ. ઈશ્યુના રજીસ્ટ્રાર છે.
અત્યાર સુધીમાં સમાન મૂલ્ય પર ઇક્વિટી શેર જારી/રૂપાંતરિત કર્યા પછી, કંપનીએ ડિસેમ્બર ૨૦૨૧ માં ૧ માટે ૧ ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૨.૫૦ પ્રતિ શેર છે.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૧૦.૧૩ કરોડ છે જે વધીનેે રૂ. ૧૩.૯૩ કરોડ થશે. આઈ પીઓની ઉપરની કિંમતના આધારે, કંપની રૂ.૨૦૩.૩૬ કરોડ ની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ (કોન્સોલીડેશન ધોરણે) ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૭૧.૫૧ કરોડ / રૂ. ૧.૭૧ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૨૪.૯૫ કરોડ / રૂ. ૧.૦૮ કરોડ (ના. વ. ૨૧), અને રૂ. ૫૦.૯૦ કરોડ / રૂ. ૨.૫૯ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ.૨૦૨૩ ના ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા પૂર્વાર્ધ માટે, તેણે રૂ.૪૫.૧૮ કરોડના ટર્નઓવર પર ચોખ્ખો નફો ૪.૨૦ કરોડ મેળવ્યો છે.
૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૦ ના રોજ પૂરા થયેલા સમયગાળા માટે રિસ્ટેટેડ નાણાકીય પરિણામો મુજબ, તેણે રૂ.૮૨.૩૫ કરોડના ટર્નઓવર પર રૂ.૨.૨૧ કરોડ નો ચોખ્ખો નફો મેળવ્યો.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૧.૯૨ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૫.૪૨ ટકા દર્શાવેલ છે. સપ્ટેમ્બર ૩૦, ર૦રર ના તેના એન એ વી રૂ.૪૦.૪૦ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૦.૫૬ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૬૮.૭૭ ના આધારે ૨.૧૨ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે નાણાકીય વર્ષ ૨૩ ની સુપર કમાણીને વાર્ષિક ધોરણે ગણીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડીનેઆધારે ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૨૪.૨૧ ના પી/ઈ પર આવે છે.ના. વ.૨૩ માટે અત્યાર સુધીમાં વધેલા નફાથી આશ્ચર્ય ઉભું થાય છે અને આવા માર્જિનના ટકાઉપણા અંગે ચિંતા વધે છે. એવું લાગે છે કે આ પરિણામો ફેન્સી વેલ્યુએશન મેળવવા માટે વિન્ડો ડ્રેસ્ડ છે. ના. વ. ૨૨ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂ ૭૮.૪૯ ના પી/ઈ પર ટ્રેડ કરે છે. આમ ઇશ્યુની કિંમત આક્રમક છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ સ્થાપના પછીના સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી. તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.
લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી
ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, તેની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) શ્રેની શેર્સ તરફથી આ ૧૯મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ સૂચિઓમાંથી, લિસ્ટિંગ તારીખે તમામ ૨.૪૫% થી ૧૦૧.૧૮% સુધીના પ્રીમિયમ પર સૂચિબદ્ધ કરવામાં આવેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપની ઓઓએચ અને જાહેરાતના અન્ય મોડ્‌સના વ્યવસાયમાં છે.ના.વ.૨૨ સુધી સરેરાશ પ્રદર્શન પોસ્ટ કર્યા પછી, તેણે ના. વ. ૨૩ ના પૂર્વાર્ધ માટે નફામાં વધારો કર્યો જેણે તેના ટકાઉપણા માટે આશ્ચર્ય અને ચિંતા વધારી. ના. વ.૨૩ની સુપર કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે. આ “હાઇ-રિસ્ક / લો-રીટર્ન” કિંમતી સોદને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/