દેવ લેબટેક બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( અરજી કરી શકાય)

દેવ લેબટેક બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( અરજી કરી શકાય)

• ડી એલ વી પી કુદરતી/લેબમાં બનેલા હીરાના ઉત્પાદન અને માર્કેટિંગના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે.
• ૨૦૨૨ થી, તેણે બી ર બી સેગમેન્ટમાં એમ પી સી વી ડી ટેક્નોલોજી સાથે પ્રયોગશાળામાં બનાવવામાં આવેલા હીરાનું સાહસ કર્યું.
• ના. વ. ૨૩ ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક છે.
• તેણે છેલ્લા બે નાણાકીય વર્ષમાં તેનાપી એ ટી માર્જિનમાં વૃદ્ધિ નોંધાવી છે.
• સારી રીતે માહિતગાર/રોકડ-સરપ્લસ/જોખમ લેનારાઓ રોકાણ કરવા પર વિચાર કરી શકે છે. અન્ય લોકો તેને અવગણી શકે છે.

કંપની વિશેઃ

દેવ લેબટેક વેન્ચર લિ. (ડી એલ વી બી) હીરાના ઉત્પાદન, માર્કેટિંગ અને સોર્સિંગના વ્યવસાયમાં રોકાયેલ છે – કુદરતી અને પ્રયોગશાળામાં બનાવવામાં આવેલ જ્વેલરીમાં વ્યાપક એપ્લિકેશન ધરાવે છે. તે રફ નેચરલ સ્ટોનથી લઈને ફિનિશ્ડ પોલિશ્ડ હીરા સુધી અને સીડથી લઈને ફિનિશ્ડ લેબ-ગ્રોન હીરા સુધીના વિવિધ કદ, આકારો,કલેરીટી અને રંગો સાથે તમામ પ્રકારની ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિઓ કરવા માટે તમામ સુવિધાઓથી સજ્જ છે.

કંપનીએ તાજેતરમાં પ્રયોગશાળામા બનાવેલા હીરાનું ઉત્પાદન શરૂ કર્યું છે તે પહેલાં તે માત્ર કુદરતી હીરાના પ્રોસેસિંગમાં જ રોકાયેલી હતી. તેણે નવા ઉત્પાદનો માટે નવીનતમ એમ પી સી વી ડી ટેકનોલોજી અપનાવી છે. માઇક્રોવેવ પ્લાઝ્‌મા કેમિકલ વેપર ડિસ્પોઝિશન (એમ પી સી વી ડી) તરીકે ઓળખાતી ટેક્નોલોજી ડાયમંડ સીડમાંથી લેબમાં ઉગાડવામાં આવેલા હીરા બનાવે છે. આ ટેક્નોલોજી સારી રીતે ચકાસાયેલ છે અને ચીનમાં મોટા પાયે ઉપયોગમાં લેવાય છે.એમ પી સી વી ડી એ એક શુદ્ધ અને ઝડપી હીરા જમા કરવાની પ્રક્રિયા છે, તેથી વ્યવસાયિક ઉપયોગો માટે સૌથી યોગ્ય છે. આ કંપનીએ ભાવનગર, સુરત અને મુંબઈમાં હીરાના સપ્લાય અને નિકાસ માટે નિયમિત ગ્રાહકો વિકસાવ્યા છે. તેના ઉત્પાદનો મુખ્યત્વે પ્રાકૃતિક અને પ્રયોગશાળામાં ઉગાડવામાં આવેલા ડાયમંડ જ્વેલરી ઉત્પાદકોમાં રોકાયેલા ગ્રાહકોને લક્ષ્યાંકિત કરે છે.

મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા અનુસાર, જે કંપની માત્ર નેચરલ હીરાના ઉત્પાદનમાં હતી તે લેબમાં બનાવવામાં આવેલા હીરામાં વૈવિધ્યીકરણ કરેલ છે જેને સારી રીતે સ્વીકારવામાં આવેલ છે અને વૈશ્વિક સ્તરે માંગ વધી રહી છે. આ ઉત્પાદન મુખ્યત્વે બી ર બી સેગમેન્ટ માટે છે અને તેથી સારા માર્જિન મેળવે છે. લેબ-ઉગાડવામાં આવેલા હીરાની માંગમાં થયેલ વૃદ્ધિને ધ્યાનમાં રાખીને, તે માંગને પહોંચી વળવા માટે આ ઉત્પાદન માટે વધુ મશીનરી ઉમેરી રહી છે. તા.૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૨૪ કર્મચારીઓ હતા.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૨૨૦૦૦૦૦ ઈક્વીટી શેર રૂ. ૫૧ ના મુકરર ભાવે ઓફર જાહેર કરી રૂ. ૧૧.૨૨ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૭ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૨૧ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૨૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૬.૬૦% હિસ્સો ધરાવે છે. આ કંપની રૂ. ૦.૪૦ કરોડ આ આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે ખર્ચ કરી રહી છે અને ચોખ્ખી આવકમાંથી, રૂ. ૧.૫૪ કરોડ કેપેક્ષ માટે, રૂ. ૭.૫૦ કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, અને રૂ. ૧.૭૮ કરોડ સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ખર્ચશે.
બીલાઇન કેપિટલ એડવાઈઝર્સ પ્રા. લિ. એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને લીન્ક ઈનટાઈમ ઈન્ડિયા પ્રા. લિ. ઈશ્યૂના રજીસ્ટ્રાર છે. સનફ્લાવર બ્રોકિંગ પ્રા. લિ. કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
સમાન ધોરણે પ્રારંભિક ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા પછી, કંપનીએ માર્ચ ૨૦૧૦ અને જુલાઈ ૨૦૨૨ વચ્ચે રૂ.૪૫ – રૂ. ૧૦૦ની કિંમતની શ્રેણીમાં વધુ ઇક્વિટી શેર જારી કર્યા.. તેણે માર્ચ ૨૦૨૨માં ૨ માટે ૧, જુલાઈ ૨૦૨૨માં ૨ માટે ૩ અને ડિસેમ્બર ૨૦૨૨માં ૨ માટે ૧ના ગુણોત્તરમાં બોનસ શેર પણ જારી કર્યા છે. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત છે. રૂ. ૪.૮૬, રૂ. ૬.૨૦, અને રૂ. ૬.૫૮ પ્રતિ શેર છે.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૬.૦૭ કરોડ છે જે વધીનેે રૂ. ૮.૨૭ કરોડ થશે. આઈ પીઓની ઉપરની કિંમતના આધારે, કંપની રૂ.૪૨.૧૮ કરોડ ની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૧.૭૯ કરોડ / રૂ. ૦.૦૦૦૧ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૧૨.૨૮ કરોડ / રૂ. ૦.૦૪ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૨૬.૯૮ કરોડ / રૂ. ૦.૪૪ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ.૨૦૨૩ ના ૩૦ સપ્ટેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા પૂર્વાર્ધ માટે, તેણે રૂ.૯.૬૬ કરોડના ટર્નઓવર પર ચોખ્ખો નફો ૦.૬૪ કરોડ મેળવ્યો છે. આમ, ના. વ. ૨૦ અને ના. વ. ૨૧ માટે સ્થિર કામગીરી પછી, તેણે ના. વ. ૨૨ માટે તેની ટોચની લાઇન અને બોટમ લાઇનમાં મજબૂત વૃદ્ધિ દર્શાવી અને ના. વ. ૨૩ ના પૂર્વાર્ધ માટે તેણે બોટમ લાઇનમાં વધારો કર્યો.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૦.૪૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૧૨.૧૮ ટકા દર્શાવેલ છે. સપ્ટેમ્બર ૩૦, ર૦રર ના તેના એન એ વી રૂ.૧૪.૧૮ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૩.૬૦ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૨૧.૭૬ ના આધારે ૨.૩૪ ના પી/બીવીથી આવે છે.
આ કંપનીનું વેરા ચૂકવ્યા પછીનું (પી એ ટી) માર્જિન ના. વ. ૨૧ માટે ૦.૩૦% વધીને થી ના. વ. ૨૩ ના પૂર્વાર્ધ માટે ૬.૮૨% સુધી સુધર્યું છે અને મેનેજમેન્ટને આ વલણ જાળવી રાખવાનો વિશ્વાસ છે.
જો આપણે નાણાકીય વર્ષ ૨૩ ની સુપર કમાણીને વાર્ષિક ધોરણે ગણીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડીનેઆધારે ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૩૨.૯૦ ના પી/ઈ પર આવે છે. આમ ઇશ્યુ નજીકના ગાળાના ધનને પ્રતિબિંબિત કરતો આક્રમક કિંમતવાળો દેખાય છે.
મેનેજમેન્ટના જણાવ્યા મુજબ, ઐતિહાસિક માહિતી મુજબ, નાણાકીય વર્ષનો બીજો ભાગ હંમેશા ઉચ્ચ વૃદ્ધિ લાવે છે કારણ કે આ સમયગાળા દરમિયાન, ઘણા તહેવારો, સામાજિક કાર્યક્રમો, ભેટ વગેરે. બાબતો માંગને વેગ આપે છે જે ઉચ્ચ માર્જિનમાં પણ પરિણમે છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી, તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, તેની સાથે સરખાવી શકાય તેવી કોઈ લીસ્ટેડ કંપની નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) બીલાઇન કેપિટલ તરફથી આ ૧૧મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી,લિસ્ટિંગની તારીખે ૨ ભાવોભાવ અને બાકીના ૩.૯૬% થી ૬૩.૬૪% સુધીના પ્રીમિયમ પર સૂચિબદ્ધ થયા હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

આ કંપનીએ જે નેચરલ ડાયમંડ મેન્યુફેક્ચરિંગ અને માર્કેટિંગમાં હતી તે તાજેતરમાં એમ પી સી વી ડી ટેક્નોલોજી સાથે લેબ-ઉગાડવામાં આવેલા હીરામાં વૈવિધ્યીકરણ કર્યું છે. તેણે વિવિધતા પછીના તેના પી એ ટી માર્જિનમાં વૃદ્ધિ દર્શાવી છે અને મેનેજમેન્ટને વધ એમ પી સી વી ડી મશીનોના ઉમેરા સાથે આગામી વર્ષોમાં વલણો જાળવી રાખવાનો વિશ્વાસ છે. ના. વ. ૨૩ની કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત આક્રમક લાગે છે. સારી રીતે માહિતગાર/રોકડ-સરપ્લસ/જોખમ લેનારાઓ રોકાણ કરવા માટે વિચાર કરી શકે છે, જ્યારે અન્ય અવગણી શકે છે.

 

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/