કમાન્ડ પોલીમર્સ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( દૂર રહો)

કમાન્ડ પોલીમર્સ બી એસ ઈ એસ એમ ઈ આઈ પી ઓ પૃથ્થકરણ ( દૂર રહો)

• સી પી એલ પોલિમર આધારિત ઉત્પાદોના ઉત્પાદન અને વેપારના વ્યવસાય સાથે સંકળાયેલ છે.
• અત્યાર સુધી તેણે સરેરાશ નાણાકીય કામગીરી નોંધાવી છે.
• ના. વ.૨૩ ની વાર્ષિક કમાણીના આધાર પર, ઇશ્યૂની કિંમત ઘણી વધારે છે.
• કંપની અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે.
• આ વધારે કિંમતના ઈશ્યુને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

 

કંપની વિશેઃ

કમાન્ડ પોલિમર્સ લિમિટેડ. (સી પી એલ) પોલિમર આધારિત ઉત્પાદનોના માર્કેટિંગ અને ઉત્પાદન સાથે સંકળાયેલી છે, મુખ્યત્વે પોલિથીન એલએફ ટ્યુબ, તાર્પોલીન શીટ્‌સ, પોલિએસ્ટર ફેબ્રિક્સ અને અન્ય પોલિમર. ઔદ્યોગિક પેકેજિંગ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ, ફૂડ ઇન્ડસ્ટ્રી વગેરે જેવા અનેક ઉદ્યોગોમાં સીપીએલના ઉત્પાદનોની વિશાળ વિવિધતા છે. તે તેની ૬૭% આવક ઉત્પાદન પ્રવૃત્તિઓમાંથી અને બાકીની સંબંધિત સામગ્રીના વેપારમાંથી પેદા કરે છે.
૩૧ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૨ સુધીમાં, તેના પગારપત્રક પર ૧૪ કર્મચારીઓ હતા. જ્યારે જરૂર પડે ત્યારે તે અંશકાલિક સ્થાનિક મજૂરોને પણ રોજગારી આપે છે.

ઈશ્યૂની વિગત અને મૂડીનો ઈતિહાસ

આ કંપની મેઈડન આઈ પી ઓ સાથે તેનો રૂ. ૧૦ નો એક એવા ૨૫૩૨૦૦૦ ઈક્વીટી શેર રૂ. ૨૮ ના મુકરર ભાવે ઓફર જાહેર કરી રૂ. ૭.૦૯ કરોડ એકત્રિત કરવા માટે મૂડી બજારમાં આવેલ છે. જાહેર ભરણા માટે આ ઈશ્યૂ તા.૧૭ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ ખુલશે અને તા.૨૧ માર્ચ, ર૦ર૩ ના રોજ બંધ થશે. ઓછામાં ઓછી અરજી ૪૦૦૦ શેર માટે અને તે પછી તેના ગુણાંકમાં કરી શકાશે. ફાળવણી પછી, શેર બી એસ ઈ એસ એમ ઈ પર સૂચિબદ્ધ થશે. ઇશ્યૂ કંપનીની પોસ્ટ-ઇશ્યૂ પેઇડ-અપ મૂડીના ૨૭% હિસ્સો ધરાવે છે. આ કંપની રૂ. ૦.૫૨ કરોડ આ આઈ પી ઓ પ્રક્રિયા માટે ખર્ચ કરી રહી છે અને ચોખ્ખી આવકમાંથી, રૂ. ૪.૧૩કરોડ કાર્યકારી મૂડી માટે, અને રૂ. ૧.૮૦ કરોડ લોનના રિપેમેન્ટ માટે અને રૂ. ૦.૬૪ કરોડ સામાન્ય કોર્પોરેટ હેતુઓ માટે ખર્ચશે.
આર્યમાન ફાઇનાન્શિયલ સર્વિસિસ લિમિટેડ એકમાત્ર લીડ મેનેજર છે અને કેફિન ટેક્નોલોજિસ લિમિટેડ ઇશ્યૂના રજિસ્ટ્રાર છે. આર્યમન જૂથની કંપની આર્યમાન કેપિટલ માર્કેટ્‌સ લિમિટેડ કંપની માટે બજાર નિર્માતા છે.
તેના મોટા ભાગના ઇક્વિટી શેર સમાન ધોરણે જારી કર્યા પછી, કંપનીએ ફેબ્રુઆરી ૨૦૦૯માં શેર દીઠ રૂ.૧૦૦ના ભાવે વધુ ઇક્વિટી પણ વધારેલ. પ્રમોટરો દ્વારા શેરના સંપાદનની સરેરાશ કિંમત રૂ. ૧૩.૫૦ પ્રતિ શેર.
આઈ પી ઓ પછી, આ કંપની વર્તમાન પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડી રૂ. ૬.૮૫કરોડ છે જે વધીનેે રૂ. ૯.૩૮કરોડ થશે. આઈ પીઓ ૫છી કંપની રૂ.૨૬.૨૬ કરોડ ની માર્કેટ કેપ નિહાળી રહી છે.

આર્થિક દેખાવ

આર્થિક દેખાવને મોરચે, છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં , આ કંપનીએ ટર્નઓવર / ચોખ્ખો નફો રૂ. ૧૦.૯૦ કરોડ / રૂ. ૦.૦૯ કરોડ (ના. વ.૨૦), રૂ. ૧૬.૩૭ કરોડ / રૂ. ૦.૨૦ કરોડ (ના. વ.૨૧), અને રૂ. ૧૯.૪૯ કરોડ / રૂ. ૦.૩૦ કરોડ(ના. વ. ૨૨) નોંધાવેલ છે. ના. વ.૨૦૨૩ ના ૩૧ ડીસેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ સમાપ્ત થયેલા ત્રીજા ત્રિમાસિક ગાળા માટે, તેણે રૂ.૧૪.૬૦ કરોડના ટર્નઓવર પર ચોખ્ખો નફો ૦.૧૬ કરોડ મેળવ્યો છે.
તેનું ઈબીડીટફીએ માર્જિન ૩૧ માર્ચ, ૨૦૨૦ ના રોજ ૧૪.૬૬% થી ઘટીને ૩૧ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ ૬.૪૮% થયું છે અને આ સમયગાળા માટે આર ઓ સી ઈ ૩.૯૩% થી ઘટીને ૦.૦૬% થઈ ગયું છે. તેનું ચોખ્ખું દેવું અને ઈબીઆઈટીડીએ રેશિયો ૩૧ ડિસેમ્બર, ૨૦૨૨ ના રોજ ૬.૪૮ છે, જે મોટી ચિંતાઓ ઉભી કરે છે.
છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં આ કંપનીએ સરેરાશ શેર દીઠ આવક રૂ.૦.૩૪ અને સરેરાશ આર ઓ એન ડબલ્યુ ૨.૪૩ ટકા દર્શાવેલ છે. ડીસેમ્બર ૩૧, ર૦રર ના તેના એન એ વી રૂ.૧૪.૩૦ મુજબ આ ઈસ્યુનો ભાવ ૧.૯૬ ના પી/બીવીથી આવે છે, અને ઈશ્યૂ પછીના એન એ વી રૂ.૧૮.૦૦ ના આધારે ૧.૫૬ ના પી/બીવીથી આવે છે.
જો આપણે નાણાકીય વર્ષ ૨૩ ની કમાણીને વાર્ષિક ધોરણે ગણીએ અને તેને આઈ પી ઓ પછીની સંપૂર્ણ પાતળી પેઇડ-અપ ઇક્વિટી મૂડીનેઆધારે ગણીએ, તો માગવામાં આવેલ કિંમત ૧૨૧.૭૪ ના પી/ઈ પર આવે છે. આમ ઇશ્યુ અતિશય ભાવ વાળો જણાય છે.

ડિવિડન્ડ પોલિસીઃ

કંપનીએ ઓફર ડોક્યુમેન્ટના રિપોર્ટ કરેલા સમયગાળા માટે કોઈ ડિવિડન્ડ જાહેર કર્યું નથી., તે તેની નાણાકીય કામગીરી અને ભાવિ સંભાવનાઓના આધારે લિસ્ટિંગ પછી યોગ્ય ડિવિડન્ડ નીતિ અપનાવશે.

લીસ્ટેડ સમાન કંપનીઓ સાથે સરખામણી

ઓફર ડોક્યુમેન્ટ મુજબ, કંપનીએ જીએમ પોલીપ્લાસ્ટને તેમના લિસ્ટેડ પીઅર તરીકે દર્શાવ્યા છે. તે નીલ ના પી/ઈ (માર્ચ ૧૫, ૨૦૨૩ મુજબ) ટાંકે છે. જો કે, તેઓ ખરેખર ચૂસ્ત રીતે તુલનાત્મક નથી.

મર્ચંટ બેંકરનો ટ્રેક રેકર્ડ

છેલ્લા ત્રણ નાણાકીય વર્ષમાં (ચાલુ એક સહિત) આર્યમાન ફાઇનાન્શિયલ તરફથી આ ૧૭મો આદેશ છે. છેલ્લી ૧૦ લિસ્ટિંગમાંથી,લિસ્ટિંગ તારીખે ૨ ભાવોભાવ અને બાકીની ૦.૦૨% થી ૨૭.૧૮% સુધીના પ્રીમિયમ પર લિસ્ટ કરવામાં આવેલ હતા.

નિષ્કર્ષ / રોકાણ વ્યૂહરચના

કંપની અત્યંત સ્પર્ધાત્મક અને ખંડિત સેગમેન્ટમાં કાર્યરત છે. તેણે અત્યાર સુધી સરેરાશ નાણાકીય કામગીરી પોસ્ટ કરી છે. તેની ના. વ. ૨૩ વાર્ષિક કમાણીના આધારે, ઇશ્યૂની કિંમત ખૂબ જ વધારે છે. આ મોંઘી સોદાને છોડવામાં કોઈ નુકસાન નથી.

Review Author

DISCLAIMER: No financial information whatsoever published anywhere here should be construed as an offer to buy or sell securities, or as advice to do so in any way whatsoever. All matter published here is purely for educational and information purposes only and under no circumstances should be used for making investment decisions. Readers must consult a qualified financial advisor before making any actual investment decisions, based on information published here. With entry barriers, SEBI wants only well-informed investors to participate in such offers. With crazy listings in the past, SME IPOs drew the attention of investors across the board. However, as SME issues have entry barriers and continued low preference from the broking community, any reader taking decisions based on any information published here does so entirely at own risk. The above information is based on information available as on date coupled with market perceptions. The Author has no plans to invest in this offer.

(SEBI registered Research Analyst-Mumbai).

About Dilip Davda

Dilip Davda is veteran journalist associated with stock market since 1978. He is contributing to print and electronic media on stock markets/insurance/finance since 1985.

Dilip Davda is a leading reviewer of public issues and NCDs in the primary stock market in India. The knowledge he gained over 3 decades while working in the stock market and a strong relationship with popular lead managers makes his reviews unique. His detail fundamental and financial analysis of companies coming up with IPO helps investors in the primary stock market. Dilip Davda has a special interest in analyzing the SME companies and writing reviews about their public issues. His reviews are regularly published online and in news papers.

Email: dilip_davda@rediffmail.com

Courtesy:  https://www.chittorgarh.com/